Cảm nhận về các loại dây cước, có thực sự khác biệt?

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi Hoàng Gầy, 11/1/14.

1. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Lôi cái bảng thông số ra thì rõ rồi, giấy trắng mực đen. Nhưng em muốn hỏi cảm giác thật của các bác khi sử dụng các loại dây này.

Em đã thử qua 65Ti, 99, 95 và gần nhất là 66Ulti. Chỉ có điều...mỗi dây là một cái vợt, và mỗi lần căng là một mức cân khác nhau. Thế nên cũng chả biết nó khác nhau thế nào. Thà rằng đánh 1 vợt 1 mức cân còn biết...

Vợt em vừa đứt cước xong, may quá hết tiền chưa đi căng cước được và cũng chưa biết nên căng cước nào nên hỏi các bác luôn.

2. justforyou

justforyou Thành viên Chính thức

Chắc chắn phải có khác chứ bác, không người ta tạo ra nhiều loại làm gì, e thì cứ 65 quất tới, rẻ bền hehe

3. platin1503

platin1503 Thành viên Tích cực

Các cao thủ lão làng, sau khi thử hết các loại thì quay lại với 65 thường hết. Chả phải vì giá các loại cước kia cao hơn mà ai cũng nhận ra, suy cho cùng chả khác nhau là mấy. Trong khi 66u có thích hơn tí nhưng nhanh đứt=> hại vợt. 80,99 chả hơn là mấy. 65 bền, rẻ, lâu đứt. Và e cũng theo các bô lão, sau khi thử hết thì quay lại 65 thường ko thèm ti tiếc gì hết. @@

4. yonexvoltric

yonexvoltric Thành viên Tích cực

Phải nói đúng là 65 thường đánh bền rẻ cước ít bị trùng so với lúc căng,điều cầu cũng khá ăn lưới,nói chung về control rất ổn,đập cầu hơi bì chút.95 cũng là 1 loại cước rất bền.theo e trải nghiệm thì thấy còn bền hơn 65 thg.nhưng giá thành cao và hay bị trùng,nhưng đập cầu sẽ đi hơn 65 :)

5. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Dây cước dc các nhà sx tạo ra nhiều loại cho phù hợp với từng lối chơi.
    Em tổng hợp lại như sau:
    Dây mảnh/dày: dây mảnh thì cho độ nảy cao hơn và dễ đứt hơn (BG66). Dây dày thì chịu lực căng tốt hơn, bền hơn nhưng để có độ nảy và cảm giác tốt thì phải căng cao tầm 11 cân rưỡi trở lên (BG65, 95, 99)
    Dây trơn/sần: Dây trơn thì em ko có rõ, nhưng dây sần thì nó sẽ bám đít cầu hơn, cắt điều cầu sẽ chính xác hơn dây trơn. Yonex có BG80 và NBG99 (BG80 sần hơn) là 2 dây sần chuyên dùng control.
    Dây cứng/mềm: Dây cứng và mềm sẽ cho cảm giác cầu khác nhau. Nó giống như phi đầu xuống đệm và phi đầu xuống đất ấy. Dây cứng tuy đánh vào cầu ko êm tay nhưng nó lại cho cảm giác cầu rất chân thực (BG80). Dây mềm hấp thụ lực tốt hơn dây cứng, đánh êm tay nhưng cảm giác cầu ko tốt bằng (BG65). Để phục vụ ng tiêu dùng YN đã chế thêm ra loại dây "medium feel", tức là nằm giữa 2 dây kia, ko cứng cũng chả mềm (các dây dòng Nanogy).
    Hiện nay BG80 dc coi là cước phổ biến nhất trên thế giới (chứ ko phải BG65 nhé :D). Cước ko mảnh quá cũng ko dày quá, vừa có độ nảy lại có lớp vỏ sần giữ cầu, "hard feeling" cho cảm giác cầu tốt.
    Ngoài ra còn có 1 vấn đề khác đó là khả năng giữ cân (nôm na là ít bị trùng). Những cước trơn thì thường giữ lực căng kém hơn (cái này e ko chắc). BG80, NBG99, BG80P,.... là các cước giữ cân tốt. NBG98 tuy độ nảy cao nhưng rất mau trùng.
    Chọn cước và lực căng là do chủ quan của mỗi người, không ai giống nhau. Các VDV trên tg cũng mỗi ng 1 kiểu.
    Em đang đánh NBG99 ~ 12 kg và thấy rất ổn. Có bác nào giống em ko :D

Chỉnh sửa cuối: 11/1/14
  6. beobeo

beobeo Thành viên Chính thức

Đúng như bác Hungmap đã nói thêm . em xin bổ sung . ở mỗi lưới có ghi các thông số về độ nảy- đàn hồi , độ bền . độ kiểm soát cầu . sức mạnh phụ trợ đập cầu. chưa kể các thông số ko ảnh hưởng lắm kèm theo như đường kính dây. âm thanh đập , độ hấp thụ xung lực bổ trợ. theo các thông số trên thì BG 65 dc đánh giá là bền nhất . BG65Ti là có hỗ trợ đập cầu mạnh nhất khó kiểm soát nhât độ bền trung bình. Bg 80 thì còn ác liệt hơn là tăng cường sức mạnh đập cầu . tăng cả độ nảy cầu cao nhất và hay phải gặp người căng vợt nhất vì quá dễ đứt .. - đó là sơ sơ em tìm hiểu. còn các hãng gosen v.v.v thì ko biết có tuân thủ theo như trên ko
    Em kiến nghị ai có điều kiện thì cứ BG 66 ( 66 ultimax 8.8 điểm= 66 maxima 8.8 điểm > 66 shaft 8.2 điểm ) là top đánh giá các lưới của Yonex. Các bác có thể like vì nó miễn phí :D

7. Hungmap123098

Theo e thì trang web của Yonex có 1 vài thông tin ko chính xác lắm. VD như độ bền của NBG99 thì phải tầm 8 - 9 chứ ko chỉ là 7 trên trang web. NBG99 rất bền mà.
    BG66 thì ko hẳn mọi ng đều thích, trong đó có e. Vì nó là dòng lưới cứng.

8. yeuemthu

yeuemthu Thành viên Năng nổ

em đã đánh qua 55, 65, 65ti, 66Ul, 95 rồi, cùng 1 mức căng và cùng vợt thì e có ý kiến như này
    - 55 : lưới đầu tiên e đánh, lưới này thì e đánh có 2,3 hôm, rồi cắt đi căng lưới mới, vì lúc đầu là lưới gốc của con VT5. k có cảm nhận gì nhiều, vì hồi mua vợt cũng là lúc bắt đầu đánh lại sau 1 tgian dài, nên gà quá
    - 95: e dùng lưới 95 1 tgian khá dài, 3,4 tháng gì đấy. cầu nổ, lưới bền, đánh mãi k đứt :)) ko có cảm nhận gì thêm, vì thực ra đánh tầm hơn 1 tháng lưới k đứt thì cũng bị sụt kg nhiều rồi, nên đánh cũng k thích nữa
    - 66Ul : vẫn là lưới đánh sướng nhất =)) căng đét, nổ to, bỏ nhỏ bung hơn, nên phải dùng ít lực hơn bình thường, chỉ cần chạm nhẹ cái là cầu bay qua rồi :D. Nhưng tốn tiền nhất, 1 tuần em đi 2 dây @@
    - 65ti : sau vụ thụt két vì mấy dây 66Ul đi nhanh quá, e chuyển sang 65ti. k biết có phải vì nó là ti ko nên dây bị xô lưới ác quá, cứ sau mỗi điểm là lại chỉnh dây @@. và cùng 1 mức căng so với các dây trước, nhưng đánh 65ti em thấy cứng quá, mặt vợt như cái phản, nhiều lúc phông cầu bay ra ngoài hoặc theo hướng k đúng ý mình. sau này em mới biết nó là hard feeling, chứ k phải medium hay soft so với các loại trước (em gà quá @@ ). nên em cắt lưới 2 cái vợt căng 65ti đi :)) chuyển sang đánh 65 thường, nên k biết 65ti có bền k :D. Hiện tại thì e vẫn còn con VT5 đang căng 65 ti xanh :D. Bổ sung thêm 1 cái là đánh lưới 65ti em cảm giác hơi ê tay @@, vì mặt vợt hình như cứng quá, hiện tượng này ko bị khi em đánh cái loại lưới còn lại
    - 65 thường : lưới này e thấy đánh cũng ổn, bền, trước tết dương e dùng lưới này đánh tầm 3 tuần trên con VT80 rồi, tuần 3b, vẫn chưa thấy đứt để chuyển vợt :)). nhưng từ tết dương đến h em nghỉ đông nên k chơi. cảm giác sau 3 tuần đánh thì lưới cũng k bị sụt cân đáng kể ( em đánh giá cân sụt hay ko theo quả bỏ nhỏ, vì thường lúc đầu vừa căng vợt về bỏ nhỏ rất thích, nhất là những quả cảm giác bị non, cầu vẫn leo lưới sang nên rất khó cho đội bạn ).
    KL :-Em thích các loại lưới medium hoặc soft feeling :v
    -em vẫn còn vài sợi 66UL, chắc để dành về VN khi nào hứng lên thì dùng, chứ dây vừa đắt, căng lưới bên này lại tầm hơn 200k 1 lần căng nên thôi. Còn e xác định sẽ gắn bó lâu dài với 65 thường, đang định xúc 1 cuộn 200m, bác nào có giá tốt inbox em phát :D. hê hê

Chỉnh sửa cuối: 12/1/14
  9. Hungmap123098

Có 3 cọng 95 ế sưng đây, mua ko e thanh lý cho :v

10. beobeo

... dạ.... cái đó em ko có gì kiểm chứng dc nên cũng ko biết.. tùy thời điểm mình đánh.. chém .đập chéo sân .v.v thì mau đứt còn phông . đạp thẳng ko xoáy thì ít đứt hơn.. còn tùy mà bác

em kiến nghị mà. mỗi người mỗi kiểu . các danh thủ còn chọn khác nhau mà . như em đang dùng 1 cái BG 65ti 1 cái thì Bg 66 ulti thì em lại khoái con 65 hơn :D

11. beobeo

1 cuộn 200 meter hay 1 cuộn 200 triệu ? @@

12. Hungmap123098

Cước mạ vàng đấy bác ạ. Đập phát đối thủ đứt cước luôn :))

13. beobeo

thế này thì đi theo rình rình trộm vợt cắt lưới . trả lại vợt đàng hoàng luôn :))))

14. yeuemthu

66 mà medium mà chú ?

15. yeuemthu

k chơi 95 nữa nhé :))

16. Hungmap123098

Lỗi kĩ thuật nhé :p BG66 Medium

17. taekkyon

taekkyon Thành viên Tích cực

Mình thấy dây 68ti với 98 đánh sướng sướng. 65ti bì cầu, 95 đánh thoát cầu mà nổ không to bắng 68ti

18. blackengge

blackengge Thành viên Tích cực

Hiện tại mình đang có bs09 căng 65ti va bs12 căng 66ul và cả 2 cái đều căng 10,8kg cảm giác rất khác nhau 66ul dung la suong hon thật đập cầu thì nổ hơn bỏ nhỏ cũng thich ,nhưng độ bền thì kém :)

19. dealthislife

dealthislife Thành viên Năng nổ

Trước em có đánh NBG95 nhưng được một thời gian thì bỏ tại không hợp với dây này, em chuyển qua BG65Ti thì thấy đánh hay hơn mặc dù dây 95 thì xịn hơn rất nhiều nên em cũng không hiểu sao :)). Ngoài ra 66Ultimax thì dây em công nhận là ngon, tiếng đanh, nổ nhưng mà được một thời gian nó cứ bị sụt cân ý bác ạ, khoảng tầm 2-3 tuần là bị sụt cân và đánh không còn hay nữa. Hiện tại thì em dùng 68Ti và thấy nó khá giống 66Ultimax nhưng mà cứng hơn, ít bị sụt cân và rẻ hơn 66Ul bác nhé. Một vài cảm nhận của riêng bản thân em

20. NouMestalla

NouMestalla Thành viên Tích cực

65TI đánh chạy dây ác quá, 95 thì mau chùng, vote 65 thường ngon bổ rẻ,.

Đang tải...