[Thảo luận] Cảm nhận khi chơi Fleet Triotec 6, Fleet Triotec 8 và dòng Woven của Fleet

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Fleet' bắt đầu bởi dtlonghqv, 24/1/13.

1. dtlonghqv

dtlonghqv Thành viên Chính thức

Chào các bác :)
    em là thành viên đăng ký ở diễn đàn cũng khá lâu rồi. nhưng chủ yếu khi vào diễn đàn là ngồi xem các bác bình luận là chính. hiếm khi ( gần như là chưa ) post bài ở diễn đàn.
    Nhưng hôm nay, suy đi nghĩ lại. Quyết định làm 1 bài để anh em cùng thảo luận, trao đổi và học hỏi lẫn nhau.
    Trong diễn đàn thì qua cách nói chuyện và nhìn qua ảnh giao lưu thì mình cũng biết khá nhiều anh em trong này ^^.
    Em thì cũng tập tọe chơi cầu cũng được khoảng 15 16 năm rồi. Ngày xưa có tập luyện và chơi ở bên Bộ CA. cùng hội Trung lùn, Hoàng cận, Tùng, Huy, Lâm, Quốc Anh. Chơi cũng lẹt đẹt thôi. Cũng có thời gian được học hỏi và thử sức vs các lão tướng như A Sang, Tuấn Còi và một vài cao thủ khác ở sân Bộ CA. Nên cũng có tý gọi là biết chơi.
    Các dòng vợt như Yonex, Proace, Victor thì từ ngày xưa em cũng đã thử qua hết rồi. Ngày xưa từng có thời gian bị "Nghiện" hãng Yonex ( cái gì cũng phải Yonex ) ^^. Nhưng phải nói rằng thời ấy, có cái vợt xịn xịn đi chơi là oai lắm rồi.
    Dòng Yonex ngày xưa mình chơi : Isometric, Cacbonic và đỉnh cao nhất là Ti 9, Ti 10.
    Còn dòng Proace thì chơi : Pro 350, 950 và cao nhất là Pro 1000 ( tất cả là đời đầu ).
    Victor thì chịu ko nhớ nổi tên vợt nữa :D
    Có một thời gian mình nghỉ chơi cầu lông khoảng 2 năm, và có 1 năm là chơi không thường xuyên. Tất cả vợt mình đều cho hết.
    Đến khi quay trở lại với cầu lông. Điều mình băn khoăn nhất là không biết chọn dòng vợt nào để chơi. Trong bối cảnh các loại vợt được bán tràn lan, giá cả và chất lượng không biết đằng nào mà lần. Fake 1, fake 2 .v.v.
    Và rồi mình có một quyết định có thể nói là đúng đắn nhất của mình đến thời điểm hiện tại.
    Bắt đầu với 1 em Fleet Woven 55.
    Sau một thời gian chơi và làm quen với em vợt mới. thì mình có cảm nhận ấn tượng với dòng vợt này ( dòng Woven ). Và quyết định là mua và sử dụng Fleet ( nhưng chỉ đi theo dòng Woven ). Bởi vì mình cũng đã mua thử các dòng khác như Control, A-System, Top Power, Professional, Tank Power. Nhưng mình chưa có cảm giác nào giống như mình dùng dòng Woven.
    Sau một thời gian dài chơi Fleet ( cụ thể là các đòng Woven 55, Woven 100, Woven 1000, Woven 1000 II, Woven 888, Woven 999, Woven Ti - 888 và Woven Ti - 999 ). Có 2 cây chơi thường xuyên là Woven 55 và Woven ti - 888.
    Hôm trước lướt trên diễn đàn, thấy bác Sniper đăng rao bán mấy cây vợt. Không hiểu sao nhưng mà các dòng Yonex bây giờ gần như nằm ngoài danh sách lưu tâm của em. Em đặc biệt quan tâm đến dòng Triotec. Sau một hồi đắn đo và suy nghĩ, em quyết định đặt lấy của bác Sniper mấy cây Triotec 6 và Triotec 8 ( bác Sniper vào xác nhận hộ em cái nhé ^^ )
    Và cảm nhận ban đầu là :
    Vợt chuẩn - giá tốt ^^
    Có thể nhận xét bây giờ là quá sớm nhưng sau khi test qua 2 cây thì em có một số đánh giá nhận xét như sau ( dây Nanogy 95, vợt căng 11,5 kg, 3U G2 )
    1. Triotec 6 :
    Cảm giác cầu tốt, xử lý cầu nhanh, ổn định nhất là những quả smash giữa sân, cài cầu và xử lý cầu trên lưới.
    Nhưng nhược điểm khi đánh trái tay là vợt hơi rung, Cần nhiều lực hơn để cầu có thể đi đến cuối sân theo ý mình.
    2. Triotec 8.
    Cảm giác khi phông cầu, đánh trái tay và smash cực ổn. Nhanh, mạnh, tiếng cầu đanh hơn ( mình đập cầu mà cả sân quay sang nhìn @_@ ).
    Nhược điểm là vợt cứng, xử lý cầu trên lưới kém hơn so với em T6. Dùng lực nhiều ( cầu dễ bay ra ngoài sân nếu dùng lực quá tay ).
    Và trong buổi chiều mình cũng đã thuần được em T8, còn em T6 thì mới test qua 1 set :)
    Đây là cảm nhận chung và ý kiến chủ quan của mình về 2 em T6 và T8.
    Mong được nghe thêm các cao kiến của các anh em trong diễn đàn :)
    Thân :)

sirxuan and batmanmap like this.
  2. vinhnq0311

vinhnq0311 Thành viên Tích cực

bác đánh dược e ti-888 ĐỦ BIẾT tay bác ko phải hạng xoàng rồi .cây đó thực sự ko phải ai cũng có thể đánh nổi .dong t8 và t6 này đánh khá tốt so với giá tiền nếu so gía của việt anh với yonex thì em cũng chọn t8 nhưng em nghĩ là tay cũng phải ngon một tí ,cơ bắp một tí thì mới phát huy được hết sức mạnh của mấy em này bác ợ .hôm dầu em cầm t8 về đánh thấy ngon lắm rồi nhưng đến lúc đưa cho huy bộ coong an làm một c thì đúng là nhìn chú ấy cầm con t8 mà như hổ mọc thêm cánh ,tiếng cầu nổ nghe như sấm

Chỉnh sửa cuối: 24/1/13
  3. quynga78

quynga78 Thành viên Tích cực

Em chỉ ngồi hóng chờ các bác chém gió thui chứ dòng này em chưa sử dụng qua bao giờ. Vẫn thích yonex cơ.

4. chinhanhphalai

chinhanhphalai Thành viên Chính thức

ai đánh con fleet excaliber 70 cho e chút cảm nhận với

5. dtlonghqv

em thì đánh cũng tàm tạm thôi. Cầm cây Ti - 888 thì đánh thấy thích và hợp tay hơn hẳn. Trước thì thiên công nên dùng con Woven 55. Nhưng giờ già yếu rồi chuyển sang dùng con Ti - 888 đánh cho nhẹ nhàng ^^. Giờ lại đi tìm cảm giác mới bác ạ.

6. dtlonghqv

Mỗi người có một sở thích khác nhau mà bác ... dòng Yonex ngày trước em chơi nhiều .
    Nhưng giờ thật - giả lẫn lộn, chẳng biết đường nào mà lần. Fleet thì bây giờ hiếm có hàng giả.
    bao vợt bây giờ có khoảng 15 cây thì 10 cây là Fleet ^^

7. dtlonghqv

đây là dòng vợt cân bằng bác ợ ...
    xử lý cầu khá tốt cả ở cuối sân và trên lưới. Là dòng vợt dành cho người chơi có kỹ thuật từ TB-K trở lên.
    Nhược điểm là :
    - Smash thì tốc độ cầu đi chậm, độ rung ở đầu vợt mất khoảng 2s để về trạng thái bt, cảm nhận rõ khi smash và đánh trái tay.

8. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Sao bác có nhiều vợt thế, em hiện tại chỉ có 3 cây là FZ10, Fleet Kevlar 100 và Victor MX London, sang năm hy vọng kiếm thêm 1 em Yonex dòng Voltric hoặc Arcsaber, vậy là đủ rồi.

9. intotn

intotn Thành viên Tích cực

trình bác như này bác nhận là tập tọe thì e gọi là j đây? =))

10. hoangbugaty

hoangbugaty Thành viên Tích cực

bác đánh woven 1000 thấy thế nào,cho e tí cảm nhận chân thật nhất he he,vợt có dễ bị die hok hi

11. dtlonghqv

em cứ mua xong lại vứt vào bao thôi ... nhiều cây có khi 2 năm nay còn chẳng đụng đến ... Nhưng cũng chẳng muốn bán :)
    Vic London thì ngon rồi, nhưng quan trọng phải kiếm được loại sx Olympic mới chuẩn chỉ bác ợ.
    Yonex bây giờ thì em chỉ kết Nano Speed 9900.

12. dtlonghqv

Vợt đánh thoát cầu, smash cầu nổ ( toàn bộ vợt e căng Nanogy 95 ). dòng Woven chủ yếu là thiên công. Cảm giác phân phối cầu tốt, thật tay. Nhược điểm duy nhất là khó khăn trong việc xử lý cầu trên lưới.
    Chẳng biết bác ntn, chứ bao vợt em toàn Fleet. từ ngày mua đến giờ, 5 năm nay chỉ duy nhất 1 em Woven 55 bị gãy là do em giẫm chân vào :D

13. dtlonghqv

Núi cao còn có núi cao hơn bác ợ ... hơn nữa đã qua thời kỳ đỉnh cao, chuyển sang cao trào của già yếu rồi bác ạ ...
    Đánh giữ gìn sức khỏe là chính ^^

14. hoangbugaty

hoangbugaty Thành viên Tích cực

em cũng có tới 3 cây fleet rùi,mà toàn dưới 2 triệu,hồi sv viên hok có tiền,he he,giờ định đầu tư thêm cây woven 1000,mà sao nghe mấy bác trên diễn đàn bảo dễ gãy lắm,trong khi 3 cây cũ của e thì 1 cây gãy là do đập vào trụ sắt thui,còn lại thì trâu khỏi bàn,e sợ dòng cao nên nó dễ gãy,mà đúng thế thật e thấy mấy cây càng đắt thì càng dễ die,rẻ mà mà bền ^^,nhân tiện cho e hỏi luôn là bác mua hàng chính hãng fleet luôn hả,hay là mua mấy bác trên diễn đàn mã TW giá mềm hơn.

15. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

tiện đây bác cho em hỏi woven 1000 là vợt nặng đầu hay cân bằng ạ? độ cứng thì thế nào?

16. bongbong2011

bongbong2011 Thành viên Tích cực

nghe bác nói mà e ngậm ngùi quá,tiền chẳng có nên phải cắn răng cho e T8 ra đi,giờ vào đây các bác nói thế............................................mong đợi ngậm ngùi

17. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

Cân bằng bạn ah,độ cứng vừa phải,công nổ to lắm,rất đã tai.mình đang gom t mua vol 80 PG bạn có hứng liên lạc với mình nhé
    Mình có con woven 1000 II mới lấy bảo hành,kết PG nên đẩy 3,2 tr nhé
    Thân

18. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

hj, bác nói làm em thấy thích quá :) nhưng mà giá đó thì em chưa đủ lúa rồi, em hỏi vậy còn cố góp nhặt sau tết mới tính bác ạ, tính em nó hay lo xa thế chứ :D
    mong là sẽ sớm được liên lạc với bác

19. dha0603

dha0603 Thành viên Năng nổ

Cây VT80 PG đã có bán rồi sao, bác mua ở đâu thế, giá cả sao vậy ạ?

20. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

sẵn anh dtlonghqv có cảm nhận về dòn Triotec của Fleet, em cũng định có một bài về cây này sau khi nhận giải PAW, nhưng công việc không cho em, vậy hôm nay em cũng xin được chia sẻ thêm về em nó.
    Nhìn cái tiểu sử chơi cầu của anh và cùng một số thế hệ coi như vàng của một thời của Bộ CA thì em biết kĩ thuật và trình độ của anh không phải tầm thường...;)

Nói qua về dòng này, em may mắn được sử dụng cây T8, 3U, Một vài cảm nhận của em về cây này: ( cho em được so sánh với cây BS09- cây này gắn bó với em lâu rùi)

Theo cảm nhận thì nó khá cứng, dù 3U nhưng cảm giác nhẹ, thanh thoát hơn. ( em từng có sử dụng qua các cây SW35 độ cứng em thấy khá là tương đương) nhưng T8 có phần không cứng bằng với nhẹ nên đánh đã lắm. Trước em dùng quen BS09, sau khi cầm cây này đánh, lúc đầu không quen, lạ vợt, nhưng đánh rồi thì cảm giác điều cầu, phông, đập, kể cả những quả chém rất chuẩn. Khả năng đập bằng cổ tay vượt trội hơn BS09, tốc độ vung vợt cũng đáng kể hơn nhiều. Cây này 3u nhưng ko biết Fleet độ nặng như thế nào, nhưng em có cầm qua một số cây 333 của Pro, BS09 của em đều 3U thì thấy nó có phần nhẹ hơn.

Cùng cảm nhận với bác dtlonghqv, cây này đánh trên lưới hơi kém, tay phải dẻo thì cầu mới ngon được, nhưng được mấy quả kéo lưới em thấy đánh tốt.

Cây này không phải là loại nặng đầu, nên đập cầu mạnh mạnh tí là out, sử dụng T8 đập kết hợp cổ tay em nghĩ là lợi hại hơn nhiều. Không biết mọi người cảm nhận sau, nhưng nếu em đập cầu bằng cây T8 này thì nhanh hơn so với đập BS09, có lẽ do nhẹ + cứng một chút hơn chăng.

về khoảng phản tạt cây này em thấy cũng tốt, những quả thuật tay đối với em là những quả tốt nhất, tì đè tốt, trên lưới cứ cổ tay thôi là cầu đi dễ dàng.
    về khoảng phòng thủ: vì là nhẹ hơn BS09 nên em thấy là thủ cũng nhanh, khả năng vung cầu lên cao vượt trội hơn BS09 nhiều.

vài cảm nhận một chút về cây Triotec T8 ( em đánh tầm hơn 1 tháng đổ lại). có gì sẽ review với mọi người sau.
    p/s: không biết thời đó anh có đánh cùng với anh Trường trước cũng tập ở Bộ CA, hình như quê ở Đồng Kị.

1 person likes this.
Đang tải...