[Chia sẻ] Cách thủ cầu trong đánh đôi

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi hoangdungkimnam, 23/10/13.

1. hoangdungkimnam

hoangdungkimnam Thành viên Chính thức

Khi đối phương đập e chỉ thủ đở đập được 2 trái , đến trái thứ 3 thì die, e nghiệm lại thì do mình bung cầu yếu và thấp quá nên đối phương đập lại dễ dàng còn nếu e cắt nhỏ sát lưới thì người trên lưới họ chụp. E xin hỏi các anh chị diễn đàn khi đối phương đập mình muốn bung cầu theo hướng khác và cao sâu hoặc là mình cắt nhỏ nhưng ko cho người trên lưới chụp. Anh chị có clip thì up lên diễn đàn luôn nhé. E cám ơn

2. mrtophello

mrtophello Thành viên Chính thức

tôi cũng bị giống bác...mong các pở rồ chỉ giáo

3. antuananhhd

antuananhhd Thành viên Năng nổ

4. Apollo17

Apollo17 Thành viên Xuất Sắc

Chưa có cổ tay tốt, lực ra còn yếu thì chuyện này cũng dễ hiểu. Em cũng như bác nên đang tích cực quay tay thôi bác ạ :))
    Bác chịu khó quay tay tí nhá =))

5. kiemma

kiemma Thành viên Năng nổ

Nói về vấn đề này bạn phải có điều kiện cần và điều kiện đủ:
    - Điều kiện cần:
    + Trước hết mún thủ cầu tốt bạn phải có 1 con mắt tinh tường. Ý nhầm 2 con mắt tinh tường.
    + Thứ 2 phải có phản xạ cực nhanh.
    --> 2 thứ này đòi hỏi thời gian tập luyện, rèn luyện, cọ xát.
    - Điều kiện đủ:
    Có nền tảng bước, bộ vững vàng, kỹ thuật tạm gọi là ok

Để thủ cầu tốt thì bạn phải đứng đúng bộ thủ, theo e là chân trụ đứng hơi lệch về trên 1 tí so với chân còn lại, tay thả lòng, đừng quá cầm chặt cây vợt quá. Còn về tư thế của lưng khòm hay không là tuỳ bạn. E thấy có nhìu người thủ hơi khom người nhưng cũng có nhìu bất lợi vì nếu khom người khi bị đập cầu tạt (ngang người, ngang mặt) chỉ có nước bung cầu lên thui, chứ hok đỡ ngang lưới được. E đứng thủ là đứng cứ như đứng chơi. Quan trọng là mắt bạn nhìn, phán đoán và trọng tâm của bạn lúc đó là cân bằng. Không được dồn vào phía trái hay phải, vì khi dồn vào trái hay phải dễ bị đối phương biết và khai thác điểm yếu còn lại.

Còn về mún bẻ cầu đập theo ý mún, chỉ nói 1 câu là tay dẻo và khỏe mún bẻ góc nào là bẻ, đỡ nhỏ hay đỡ cao sâu. Đỡ cao sâu phải kết hợp cánh tay + cổ tay. Đỡ nhỏ thì phải cần cái gọi là cảm giác cầu cực tốt. Với lại bác đừng có trong tư tưởng đỡ nhỏ là bị chụp hay gì. Đỡ thoải mái, càng đánh thoải mái thì bạn càng phát huy được hết kỹ thuật vốn có của mình. E bảo đảm với bác, bác đỡ cầu lưới mà hơi cao qua lưới tí, nếu người đứng lưới kỹ thuật tốt thì chụp cầu thì có thể mình không phản lại được. Còn đứng luới là 1 nguời háo thắng thì e bảo đảm, cú chụp luới sau là dính lưới.

Vị trí đứng thủ là canh ngay vị trí giữa sân theo chiều dọc, lùi xuống 1 bước chân theo chân trái trước. Lý do nếu đứng cao quá thì ngta đập tạt khó chống đỡ. Còn nếu đứng sâu quá ngta dùng động tác giả là thua.

6. kumy0212

kumy0212 Thành viên Tích cực

Mình xin bổ sung thêm tí:
    Khi trả cầu sang bạn phán đoán đối phương sẽ đập cầu thì chuyển tay cầm vợt lên cao hơn 1 tí (giống lúc giao cầu) sẽ tạo ra lực vẩy cổ tay mạnh và linh hoạt.
    Trong quá trình đánh bạn quan sát đối phương thường đập cầu ngang hay cầu cắm để điều chỉnh bộ pháp và vị trí đứng cho phù hợp. Với người đập cầu ngang, mình nghĩ nên trùng người xuống thấp hơn 1 tí để kê cầu qua sát lưới.

7. thang91

thang91 Thành viên Tích cực

Cố gắng tập tạ với hít đất nhiều vào. Em đảm bảo bác chăm chỉ tập trong vòng 1 tháng thì bác sẽ thấy có sự tiến triển khá rõ rệt.
    Còn về thủ cầu như bác ns thì do tay bác yếu nên quả thủ sau sẽ ngắn, tầm giữa sân, thì người ta đập bác đỡ sao được.
    Cố gắng đẩy cầu cao sâu nhé bác.
    Còn bác muốn điều cầu như ý muốn thì bác còn phải chịu khó tập luyện dài dài.

8. kiemma

Đồng ý là khom người xuống thấp đỡ cầu sát lưới. Nhưng e có thể đứng thẳng người mà đỡ cầu ngang lưới. Thì dĩ nhiên lúc nào cũng phải nhìn đối phương để điều chỉnh bộ rùi bác

9. kumy0212

À là do mình hơi thấp nên khi đối phương đập cầu ngang toàn vào ngực rất khó đỡ, toàn phải trùng người thấp xuống kê cầu thôi. Nêu ra cho chủ topic chọn lựa í mà! :))

10. hoangdungkimnam

E thấy các trận đánh đôi khi đứng thủ cầu nếu đối phương đứng đập bên phải thì chân trái hơi cao so với chân phải, còn nếu bên trái thì ngược lại, e nói như vậy có phải ko Bác

11. kiemma

E chỉ bít là khi nào đối phương ra tay e mới ra tay. CHứ mà ra tay trước đối phương bít mình thủ sao. Hi hi. E xem clip cũng nhìu, nói chung clip chỉ mang tính chất minh hoạ vì đẳng cấp xa mình quá. Cái nào chắt lọc dc học dc thì học. không thì thôi

12. kumy0212

Sao bạn biết họ đập vào đâu mà đứng sẵn được. Họ đứng đập bên phải nhưng có thể đập vào tay trái, tay phải hoặc giữa người mà.

13. hoangphonghp

hoangphonghp Thành viên Chính thức

Vị trí đứng thủ cầu đập thì đã được trình bầy, hướng dẫn nhiều trên mạng, sách vở...Đúc rút lại là :
    Đứng đối diện với cầu khi đối phương bắt đầu đập.
    Ví dụ: Cầu phông cuối ô 1 sân đối phương thì cầu thủ đỡ cầu ô 2 ( thẳng chính diện) đứng thẳng với cầu . Khoảng 1/3 sân tính từ cuối sân , vợt thủ phía trước người ( khuỷu tay phải ở trước cơ thể) vị trí 50/50 để chủ động cả 2 phía.
    - Người thủ ô 1 ( ô chéo) : Cơ thể hơi xoay để trở thành đỗi diện , đứng cao hơn 1 chút so với đồng đội...tư thế chuẩn bị như nhau.
    Đội hình phòng thủ sẽ dịch chuyển theo hướng tấn công chính diện của đối phương.
    Tạm thời thế đã nhé !

14. hoangdungkimnam

Thanks Bác Hoangphonghp năng khiếu nhiều ,

15. Ivydaddy

Ivydaddy Thành viên Chính thức

Mình thấy khi thủ cú đập của đối phương mọi người có xu hướng bung cầu lên hoặc cài cầu mà rất ít người phản lại được (kể cả khi đối phương đập cầu vào tay thuận). Có một số người có quan sát tốt và kỹ thuật được thì họ có thể phản lại rất mạnh cú đập của đối phương. Có thể phản cầu vào ngay vị trí đối phương vừa đập, có thể phản sang phần sân bên kia (phản sát lưới hoặc cao sâu). Những người đánh được kiểu này thực sự gây khó khăn rất nhiều cho đối thủ đấy.

Có bạn nào có kinh nghiệm với chiêu này thì chia sẻ với mọi người nhé. :)

friend256 thích bài này.
  16. trungtroll

trungtroll Thành viên Tích cực

Căn bản e thấy vẫn là nên tập thể lực :D

17. quynga78

quynga78 Thành viên Tích cực

Em đã học hỏi được nhiều điều từ các bác bàn luận. Cảm ơn!

18. D_LINDAN

D_LINDAN Thành viên Chính thức

Em thì rất ít khi đập ngay. Toàn mồi chài rồi mớ đập keke

19. kumy0212

Muốn phản tạt thì phải luyện tay khỏe và phản xạ phải nhanh chứ chắc ko còn cách nào khác.

20. eparch

eparch Thành viên Xuất Sắc

Đang tải...