[Thảo luận] Cách tập xoay vợt linh hoạt trong thi đấu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi lehoantthg, 5/7/13.

1. lehoantthg

lehoantthg Thành viên Tích cực

Chào các bác! em trong lúc thi đấu để chuyển đổi tư thế, xoay cán vợt chỗ tay cầm rất khó khăn. Ví dụ: vừa đập xong thì bị đập lại tay em ko xoay trở cán vợt ở tư thế thủ nên...tẻo. Các bác có cách tập nào cho tay cầm vợt xoay chuyển linh hoạt không bổ túc em với! cảm ơn các bác trước.:hammerh:

2. richpro00

richpro00 Thành viên Chính thức

Trong lúc đánh nên thường xuyên xoay vợt để tạo cảm giác bạn à :D

3. XuanTruongcity

XuanTruongcity Thành viên Chính thức

Xoay vừa kẻo người một nơi vợt một nẻo bác ợ:cool:

4. tachima10

tachima10 Thành viên Chính thức

Xoay vợt vòng vòng nhìu thì cảm giác sẽ quen. Không nên quấn cán quá to cũng ảnh hưởng đến việc xoay trở vợt

5. regist

regist Thành viên Chính thức

bác vừa đập xong mà bị đập lại được thì em cũng vái

6. nnthach294

nnthach294 Thành viên Tích cực

Chắc là bác thớt đập cầu ko cắm nên bị đối phương phản lại mà bác ơi

7. nkp1989

nkp1989 Thành viên mới

Thầy mình nói đanh mà xoay vợt nhiều là không tốt, lúc đối phương phản tạt là cạch cầu ngay. Bạn nên tập bài tạt ngang kết hợp với bộ di chuyển ngang sân. Như vậy sẽ hiệu quả hơn.

8. minhduchsp

minhduchsp Thành viên mới

hình như đúng rùi thì phải

9. LamMyt

LamMyt Thành viên Tích cực

Vậy bác đập cầu,k chưa đủ hiểm, nên bác mới bị vậy, giải pháp là tập đập cầu, và bổ túc thêm cầu tường, quay tay số 8 với vợt hay chai nước-vừa sức mình, để cho dễ đổi tay khi đánh, ngoài ra còn tư thế khi bác vừa đập xong có sẵn sàng cho đông tác tiếp theo đôngjko, Đôi điều chia sẻ

10. voltriczforce

voltriczforce Thành viên Tích cực

Xoay vợt - không phải là xoay cổ tay, mà là xoay/ thay đổi vị trí các ngón tay trên vợt nhằm mục đích tạo điều kiện thuận lợi ra đòn. Bạn ở trên nói xoay vợt nhiều không tốt chỉ đúng 1 nửa. 1 nửa còn lại là phải xoay vợt khi cần thiết trong tất cả các skill.
    Cá nhân e có ý kiến với chủ thớt: bác tập cầm vợt ở tư thế thủ, sau đó tập di chuyển sang động tác backhand (smash và clear) - đương nhiên ở 2 skill này vị trí các ngón tay so với cán có khác nhau đấy, bác phải biết thì mới thực hiện được.. - rồi lại quay về vị trí thủ.. cứ tập như vậy tập ở nhà cũng được mà :) e toàn tập ở nhà thôi.

11. caulongvt

caulongvt Thành viên Chính thức

Tập hoài thì cũng quen dần nhưng có cách nào để tập nhanh hơn ko các pro?

12. skylinex

skylinex Thành viên Chính thức

lùi và xoay vợt ra thôi bác :3

13. leephuong19

leephuong19 Thành viên Tích cực

Cầm lỏng vợt tập đánh phản tạt nhiều đánh sang 2 bên liên tục ở tốc độ cáo bác sẽ quen ngay việc xoay mặt vợt à.
    Đập cầu thì cầm trắc vợt nhất lúc vợt tiếp xúc với cầu xong nới lỏng ra luôn đừng có nắm suốt lúc sau khi bị bỏ nhỏ hoặc bị phông cầu lại sẽ rất mất lợi thế khi công hoặc khi thủ.

14. caulongvt

Cách cầm vợt đúng chắc ai chơi cầu lông cũng biết rồi, nhưng mình có thiển ý sau:
    - ngón cái đặt ở cạnh nhỏ, khi đánh thuận tay thì ngón cái thả lỏng, ko là lực cản.
    - khi đánh trái tay, di chuyển ngón cái về mặt bên của cán vợt sẽ nhanh hơn hoặc tì vào cạnh nhỏ để điều chỉnh mặt vợt và tùy vào cú đánh cầu.
    - tập xoay vợt.

15. nollit

nollit Thành viên Chính thức

đúng chủ đề mình cũng đang kém :(

16. ak47266

ak47266 Thành viên Chính thức

hôm trước có xem clip dạy cầm vợt bằng2 ngón cái và trỏ để tiện xoay xở, :D

17. tien0071412

tien0071412 Thành viên mới

18. badauyeu

badauyeu Thành viên mới

Lúc cầm vợt bình thường thì nên lỏng vợt, chỉ những lúc đỡ đập cầu hoặc đập cầu thì mới cần cầm chắc vợt, nhưng xong thì phải thả lỏng ra ngay, nếu không bạn xe bị động và khó xoay sở trước những đòn tiếp theo. Nhìn chung với những người có kinh nghiệm đánh lâu thì nó thuộc về phản xạ tự nhiên.
    Cũng với chính cách cầm đó giúp bạn đỡ bị gãy kiếm trong trường hợp đánh đôi :D . Nhờ kiểu cầm đó mà con Pro 26 của mình chém gãy 3 cái kiếm rrồi đó :D

19. voltriczforce

voltriczforce Thành viên Tích cực

Ngón cái cạnh lớn hay nhỏ??? Lớn chứ :D là mặt song song với mặt vợt

20. caulongvt

Thật ra nhiều ae chơi CL rất ít sư dụng thumb grip, chủ yếu sử dụng backhand grip, bevel grip cho đánh trái tay, có thể ngay cả dùng khi cầu ở phía trước, sử dụng chủ yếu forehand grip cho đánh thuận tay, panhandle grip cho chụp cầu trên lưới. Để thực hiện thì phải tập luyện thôi ạ! Mỗi người tập luyện dựa theo cách cầm và chuyển mặt vợt mà mình còn yếu. Thân, chúc thành công!!!

Chỉnh sửa cuối: 21/3/15
Đang tải...