[Trao Giải] Cách tập luyện jump smash vặn xoắn bắp tay

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi minh263, 15/7/13.

1. minh263

minh263 Thành viên Tích cực

Mình tập luyện cách này được 1 tháng rồi, có cải thiện được một chút về lực đập, nhưng vẫn có 2 vấn đề mình cần hỏi, rất mong được a,e diễn đàn góp ý, cũng như đã thuần thục cách đập này chỉ giáo :
    Thứ nhất, Mình bắt nhịp quả cầu không được chuẩn, nhất là những quả đối phương phông tít lên, quả cầu dốc xuống, làm mình không tự tin để jum quả này, nên nhiều khi thành ra cầu ra sau một chút!. một là ra ngoài, hai là đập bẹt qua lưới.
    Thứ 2, mình chỉ nhìn video luyện tập theo, nên có một số điểm không được chuẩn, lúc nào là xoay người để văng lực tốt nhất. hix... Một điểm nữa là : Nhiều khi cố đập hết mình thì vợt toàn đập vào mũi chân bên phải ( mình đánh tay trái ).
    Mong rằng a,e diễn đàn góp ý cho mình để hoàn thiện, và quan trọng nhất hướng dẫn, nên tập từ từ thế nào. :a11::a11::a11:

2. xuanphu2211

xuanphu2211 Thành viên Tích cực

Tốt nhất là ko nên đập xoáy bắp tay nếu không có thầy dạy bác ạ, có ngày lại ôm hận thì khổ.
    Số 1: Bác đứng và chọn điểm rơi chưa chuẩn, cộng với có khi do tay bác hoặc do vợt nữa (nhẹ, cân bằng, nặng đầu...)
    Số 2: No comm

3. minh263

Điểm rơi, lệch bên cầm vợt thường là nhiều không bác, mà trước mặt khoảng bao nhiêu nữa ?

4. vungocthang

vungocthang Thành viên Chính thức

Bạn nên gặp thầy để được chỉ giáo thì năng lực của bạn nhanh tiến hơn là ngồi xem video :badminton:

5. duNgo81

duNgo81 Thành viên Tích cực

1......
    2. Tay dài wá :teeth:

6. minh263

chẳng lẽ không ai giúp mình vụ này sao, để tập luyện cách đập này, cần tập luyện từng bước như thế nào?. các bác nào đã được học, hoặc đã thuần thục cách này, chỉ giáo được không? :steinigung:

7. sonsmile

sonsmile Thành viên Chính thức

Theo em dc dạy thì :
    1. Đập lúc cầu trc chán sẽ chuẩn hơn( lùi nhanh và sâu hơn 1 tí).
    2. Bác thuận tay trái lúc đập đá chân trái lên , yên tâm vợt sẽ ko bh đập vào chân phải dc
    Ko biết đúng ko mong các bác chỉ giáo thêm

8. Kysutran

Kysutran Thành viên Tích cực

Bác đứng đập với kỹ thuật này đã nhuần nhuyễn chưa mà đã kết hợp với dậm nhẩy rồi? Bạn nhìn video bên dưới JJS smash đó sau khi tiếp xúc cầu tay mình phải đột ngột dừng lại để thắng lực quán tính làm cho thân vợt cong veo theo đó, bạn không hãm vợt lại mà để cho nó bay tự do đập vào chân là phải rồi, đợt mình mới tập còn phang cả xuống mặt sân ý. Đó cũng là một trong những lý do tại sao mới chơi không nên chọn vợt thân cứng
    - Bắt nhịp tốt thì chỉ có mỗi cách tập nhiều có cảm giác cầu sẽ quen dần thôi, không phải quả nào cũng đập được tốt (cú phông của đối phương tốt) và không phải quả nào cũng áp dụng đập cầu theo kỹ thuật này (nhiều quả cầu nhanh mình đập theo kiểu này thì cầu đã rơi xuống từ lúc nào rồi)
    - Xoay người là khi bật nhẩy lên độ cao nhất đến điểm dừng và xoay người vung tay đập cầu

http://www.youtube.com/watch?v=DqthgAaeJMY

Chỉnh sửa cuối: 19/7/13
  9. minh263

cái căn bản nhất là điểm đập của mình chưa chuẩn, nhiều khi ra lực không tốt nhất!. Cậu chỉ cho mình nhìn được điểm đập cầu được không?.

10. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

kĩ thuật này bác tìm clip Badminton Smash Compilation trên youtube, nó có cảnh quay chậm và quay gần của Lee vs Lin. em tập theo cái này. h cầm cây VT80 3U mà lúc vụt xong thân vợt hãng cong chưa thẳng ra dc :D

11. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

điểm đập cầu thì phải là điểm cao nhất bác có thể với tới. bác đứng giơ thẳng vợt lên trời, lùi về phía trc khoảng 20 cm là vị trí hoàn hảo nhất. nhớ lúc đập cơ tay và toàn bộ cơ thể phải thư giãn. gồng lên ko đập dc đâu.
    để tập cái điểm đập cầu, bác tìm thanh xà nào r treo quả cầu lên rồi giã. tập dc tháng sẽ thấy khác

Chỉnh sửa cuối: 19/7/13
  12. antikiller105

antikiller105 Thành viên Chính thức

kĩ thuật hơi khó tập nhảy đập bình thường cho chuẩn đi bác ạ :D, r từ từ chuyển sang cũng không muộn

13. minh263

thanks. Mình thử tập theo cách treo cầu xem thế nào, giã mãi rồi cũng có điểm của mình. :)

14. longtg

longtg Thành viên Tích cực

bác này tay dài thế, văng cả vợt vào chân được :))

15. phuc1985

phuc1985 Thành viên Chính thức

Văng vợt vào chân e cũng từng bị nhiều nhưng là do lúc mới chơi thôi.... lí do chuẩn nhất là do vội vàng, hấp tấp và căn bản nữa là sai kĩ thuật bạn à..... :34:

16. Aerial

Aerial Thành viên Chính thức

Sai lầm lớn nhất của người học đập cầu xoắn bắp là phải làm sao đập giống hệt vận động viên chuyên nghiệp. Có 2 vấn đề mình cần chia sẻ cho các bạn ở đây biết :
    1. Đập cầu phải tuân theo tự nhiên, bạn ko thể nhìn các VĐV đập cầu rồi cố học theo bằng đc, phải học sao cho giống mới là xoắn bắp. Mỗi người đập cầu có một cách khác nhau, ngay cả các VĐV cũng thế nên đừng có ép mình quá.
    2.Muốn đập đc cầu xoắn bạn phải có thời gian tập luyện rất dài. Học từ cơ bản đến nâng cao (nhảy đập thuộc trình độ nâng cao)
    Trước hết hãy xem mình đủ sức tập đc chưa
    - Ý mình muốn nói là bạn đã phông cầu tốt chưa (lưu ý đặc biệt : kiểu gì cũng phải học phông cầu, phông cầu tốt mới đập tốt)
    - Cổ tay có đủ khỏe
    - Bắp tay và cơ vai đủ chịu được lực (cái này phải thử bằng tạ) vì xoắn bắp cực kỳ hại tại, nếu tay ko tốt thì sau vài lần tập sẽ dẫn đến chấn thương, nặng thì bạn có thể chào tạm biệt cây vợt (nghiêm túc 100% chứ ko phải đùa)
    Trên youtube có rất nhiều video dạy cách đập, hãy tìm video nào "hướng dẫn tỉ mỉ, càng chi tiết càng tốt". Lưu ý chỉ xem anh Fu hướng dẫn khi đã có căn bản đập xoắn ( vì anh Fu hướng dẫn khái quát chứ chưa tỉ mỉ cho lắm).
    Một chú ý cuối cùng, tập đập xoắn sẽ bị đau tay từ 1 - 2 tháng tùy người và thời gian ấy cũng tương ứng với thời gian tập. Nếu đau tay quá bạn có thể dừng tập 1 thời gian.
    Nếu có thắc mắc gì các bạn cứ hỏi, mình sẽ cố gắng giải đáp trong phạm vi mình biết

17. tung854

tung854 Thành viên Tích cực

hazzzz nhảy đập bình thường đúng động tác là khá oke rồi ..

18. minh263

thế cần phải tập luyện như thế nào mới đúng hả bạn. :(, nếu mình không có thấy chỉ dẫn.

19. denhokhongquen

denhokhongquen Thành viên Tích cực

Để góp một chút kiến thức hạn hẹp của mình về cầu lông thì mình chia sẻ với mọi người:
    http://www.youtube.com/watch?v=nuuGi_d_BW0
    Đó là động tác quay chậm của cú jump smash rất đẹp và đúng kỹ thuật. Thêm vào đó nữa là các bạn muốn phát lực tốt thì 2 thứ phải tập đó là: chân (tập nhảy cóc), bụng (để gập người phát lực). Và một điều tối quan trọng đó là: chân (bộ pháp di chuyển) phải chuẩn. Thêm vào đó là tay cầm vợt phải thả lỏng cho đến lúc phát lực mới nắm chặt. Trong khi nhảy lên, bản tưởng tượng như bạn đang ném một hòn đá đi vậy, thì lực phát ra vợt cũng thế, thả lỏng tay cầm là điểm tinh tế để có được quả đập cắm và uy lực.

20. binhdt35

binhdt35 Thành viên Chính thức

Thank bác vì nhạc quá hay. :smile:

Đang tải...