Cách tập lực tay để tạt cầu trái tay và chéo sân...

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi hamhochoi, 23/3/11.

1. hamhochoi

hamhochoi Thành viên Chính thức

Hi Mọi người,
    Mình mới post bài nhờ chỉ dẫn cách bung cầu khi đối phương sủi lưới. Giờ mình muốn mọi người chỉ giáo cách tập luyện ở nhà (chi tiết - tạ, squash ....). Ở nhà mình cũng tập nhưng không hiểu sao tạt cầu trái tay chéo sân ngang mặt lưới còn nhẹ quá .... không đủ làm khó đối phương.... ACE nào biết cách chỉ giáo cho mình với... vì hôm rồi đi xem thấy người ta tạt chéo tay trái khó ghê luôn. Thanks mọi người so much...

2. TangHei

TangHei Thành viên Tích cực

Tạt chéo tay là sao nhỉ????

3. hamhochoi

ah, là tạt backhand chéo sân đó sư huynh

4. lekhanhthien

lekhanhthien Thành viên Tích cực

cái này bác cứ kiếm cái chai Vodka to hà nội ý
    đổ đầy nước vào
    cầm ngoáy ngoáy sang hai bên
    vừa tập lực cổ tay,vừa để cổ tay dẻo để dễ điều khiển cầu
    đảm bảo 3 tháng tạt đâu chết đấy

5. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Mua chai vodka còn nguyên tem cũng đc, mỗi hôm ngoáy xong mở ra làm một hơi, đảm bảo 1 thời gian sau trình chém cầu và trình chém tửu lên vù vù
    ^ ^

6. hamhochoi

Bạn có thể nói rõ hơn là mình xoay như thế nào không vì mình chỉ xoay cổ chai hình số 8 chiều xuôi và ngược thôi. Hiện tại mình tạt cầu forehand chéo sân khá tốt nhưng backhand chéo sân còn yếu quá.... Có cách nào tập chuyên biệt để nâng cao chuyện này một cách nhanh chóng không ?

7. cptu176

cptu176 Thành viên Chính thức

Cổ tay khỏe là một phần, nhưng tư thế cũng là quan trọng lắm bạn à, trong cầu lông, lúc thủ, công, bạt cầu bộ chân cũng quan trọng lắm. Giống như lúc bạn đi đều bước ấy, phải nhịp nhàng giữa chân và tay nữa, tư thế lúc bạt cầu mà bạn thẳng chân và hơi cong mông thì không thể bạt cầu được, tư thế lúc ấy phải như hơi xuống tấn và nghiêng người, xoay vai ngược với tay thì mới có thể bạt cầu được....

8. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

k có chai vodka HN,lấy chai đựng rượu đế đc k vậy mấy pác!
    nghe nỏi 3 tháng sau có kết quả mà máu me quá
    thử thui nào!

9. hamhochoi

Hiện tại mình đang xoay cổ chai 750ml đổ đầy cát và nước được khoảng 1 tháng rồi (trước đó thì chai chỉ có nước thôi ah - mới nâng cấp lên thêm cát). Mỗi lần xoay xuôi chiều số 8 20 cái, ngược lại 20 cái rồi đi làm... tối về làm thêm 1 lượt nữa rồi đi ngủ... Vậy có đúng cách không ?

10. kumpoo

kumpoo Thành viên Năng nổ

Những người đam mê cầu lông hình như ai cũng thích VODKA ý nhỉ?

--- Cập nhật thêm ---

Bạn nên đổ 1 nưa chai nước thôi, như thế tập hiệu quả hơn là đổ đầy cát, khi có nửa chai nước, lúc mình lắc tay sẽ phải dùng nhiều lực hơn đấy.

11. duyanhfulda

duyanhfulda Thành viên Năng nổ

Tớ không xài vodka mà xài Redwine cho nó nhẹ ~:

12. kumpoo

kumpoo Thành viên Năng nổ

Mình giờ đang tập bằng vợt TRERAKE của kp. Cũng thấy hiệu quả.

13. hamhochoi

Mọi người chỉ cho mình ngoài cách xoay theo hình số 8 thì còn cách xoay nào khác không ? hoặc là cách tập với vợt squash cũng được vì mình cũng mới tậu 1 cây mà toàn dùng dể múa cầu đập không ah. :^o

--- Cập nhật thêm ---

Cám ơn bạn. Mình sẽ thử với 1/2 chai. Thực tế thì mình chỉ thấy yếu ở điểm backhand chéo sân thôi (hình như cái cơ để đánh kiểu này chưa phát triển) nên mình post lên diễn đàn để hỏi. Diễn đàn này hoạt động sôi nổi quá.
    Thanks từng thành viên....

14. hamhochoi

Vậy là do mình tập ít quá nên không hiệu quả hả bạn ? Mình không dám tập nhiều quá + chỉ tập CN, thứ 2,3,4 thôi ; thứ 5, thứ 6 nghỉ dưỡng sức để thứ 7 đánh (sợ tập nguyên tuần tay không hồi phục sẽ không đánh được) ===> ACE thấy vậy có nên không hay là cứ tập thường xuyên luôn??? :-/

--- Cập nhật thêm ---

Bạn chỉ cho mình cách tập với vợt này được không ?

15. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Bác tập tạ nhẹ cho cổ tay tầm 3 đến 5kg, ngày tập 2 lần vào buổi sang và buổi chiều tối, mỗi lần 100 cái để tăng sức mạnh cho cổ tay. Sau đó bác nhảy dây 100cái/lần để tăng độ dẻo cho cổ tay. Tiếp đến là bác xem các clip của Taufik Hydiat. VĐV này có kỹ thuật BackHand thuộc hàng tôt nhất thế giới. Chuc bác thành công

16. hamhochoi

Cám ơn bác Manhtoan nhiều nhé. Bác nói rất chi tiết (đúng là siêu sao có khác)hihihi. Hiện tại Hamhochoi chưa có nhảy dây thường + tập với tạ chỉ có 60cái/buổi ah. Sẽ cố gắng làm thường xuyên hơn.

17. ductuan1310

ductuan1310 Thành viên Chính thức

em thấy trong thi đấu với nội dung đôi nam chẳng hạn thì rất ít khi các VĐV sử dụng quả trái vì em đoán nó không hiệu quả và chính xác dễ bị đối phương ép lại,đa số họ toàn đập phải tay. Với nội dung đơn nam thì quả trái này lại rất cần thiết vì đánh đơn họ phải lấy giữa sân là trung tâm nên quả trái sẽ giúp họ di chuyển dễ dàng hơn về vị trí trung tâm để đón đường cầu tiếp theo nhưng cũng rất ít khi họ thực hiện nhiều lần cú đánh này vì nhiều sẽ rất dễ bị bắt bài...

18. hamhochoi

Sau vài ngày tập luyện thì chưa thấy tiến triển nhiều nhưng tự nhiên thấy đánh cầu vào tường khá hơn hẳn... :a40:

19. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Mình đã làm thế này. Là kiếm 1 khúc gỗ dài, cưa bằng đúng chiều dài cây vợt, đường kính ở chuôi vừa đúng lòng bàn tay. Quấn cán cho cây gỗ (để đỡ đau tay và khi luyện nó không tuột tay). Phần cán là ok phần thân có thể to hoặc nhỏ là tùy sức, với mình thì mình làm to hơn 1 xíu so với cán. Như thế sau này khi tập quen tay mình muốn trọng lượng nó nặng hơn thì mình quấn dây đồng vào (đồng sợi to).
    Về cách tập, mình tập y chang các động tác đòi nhiều sức mạnh như: phông cầu, đập cầu, tạt cầu, phản cầu..
    Phương pháp tập của mình cũng như tập tạ tay thôi. tập 3 lần, 1 lần tập cho tay mỏi nhừ nghỉ 2 phút uýnh tiếp. (đánh cầu lông như thế nào thì cầm thanh gỗ này đánh y chang như thế, nhưng chú ý cái cổ tay và các đồ đạc trong nhà. Tránh trường hợp "KIẾM Ý VÔ TÌNH").
    1 tháng sau sẽ thấy kết quả như thế nào. Ok luôn bạn ạ. Tạt mạnh kinh hoàng, phông cầu nhẹ nhàng, đập cầu rất có lực.
    Nhược điểm: nếu tập vài hôm đầu, sẽ rất đau tay (bình thường) nhưng khi đánh chính thức thì hay bị hụt cầu. Nên phải kiên trì 1 thời gian để cơ gân ở tay nó quen thì khi tập và đánh mới bình thường như trước. Lúc này thì ok rồi.

20. hamhochoi

Cám ơn bạn nhưng cái này thì khó kiếm quá. Quanh nhà chỉ có gậy dân phòng ah.... đẽo ra làm vợt nữa chắc ông già chửi thúi đầu quá. hihhihi

Đang tải...