[Trao Giải] Cách phát cầu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi nguyenmanh2306, 4/11/12.

1. nguyenmanh2306

nguyenmanh2306 Thành viên Chính thức

Cho em hỏi cách phát cầu làm sao cho mình cảm thấy thoải mái ? tay, cẳng tay, cổ tay có cần yêu cầu gì ko ạ :( em phát hay bị phát cao và ngắn cầu quá, thành ra h cứ bị tâm lý quá :(

2. minhtri7610

minhtri7610 Thành viên mới

Bạn cứ tập luyện thôi, tập nhiều sẽ thành thói quen( đừng tâm lý quá), lúc trước mình cũng như bạn, toàn giao cầu cao nên bị dập te tua luôn..giờ thì đỡ hơn nhiều rồi...bạn cứ nhìn kiểu giao cầu của những trận khác, để ý nhiều và tập theo dần dần--> rút ra cách giao cầu cho bạn ( dễ và thoải mái ) rồi tập nhiều sẽ thành thục thôi.

3. minhtri7610

minhtri7610 Thành viên mới

Bạn cứ tập luyện thôi, tập nhiều sẽ thành thói quen( đừng tâm lý quá), lúc trước mình cũng như bạn, toàn giao cầu cao nên bị dập te tua luôn..giờ thì đỡ hơn nhiều rồi...bạn cứ nhìn kiểu giao cầu của những trận khác, để ý nhiều và tập theo dần dần--> rút ra cách giao cầu cho bạn ( dễ và thoải mái ) rồi tập nhiều sẽ thành thục thôi.

4. tinyeu

tinyeu Thành viên mới

Đọc threat này của bạn mới thấy mình đánh quá gà, thuộc dạng con vịt của những con gà. Mình toàn phát cầu theo kiểu chơi của trẻ con từ thời xửa thời xưa: tung cầu, ngửa vợt đánh từ chân vớt lên đóa :redface:

5. venus18

venus18 Thành viên Chính thức

mình cũng giao xanh chín lắm, có quả được quả không, nói chung là ko ổn định, nếu mà động đội mà hay nói thì bị tâm lý, thành ra quả này cũng cao -> ăn đập là cái chắc
    Bác nào có kinh nghiệm thì chỉ cho mình với! thanks all!

6. Linhhan0609

Linhhan0609 Thành viên Chính thức

E mới chơi nên cũng vậy nhưng nhiều quả cao cuôi sân đối phương tưởng dài bỏ nên mh lại đc ăn điểm :80:

7. Leminh86pt

Leminh86pt Thành viên Tích cực

Theo kinh nghệm cá nhân em thì khi phát cầu ngắn động tác đưa vợt gần giống như khi chém cầu nhưng phát ra một lực mạnh vừa đủ để quả cầu sang tới vạch bên kia.Còn khi phát dài thì cổ tay hơi xoay về phía bụng và đồng thời với lúc mặt vợt tiếp đít cầu,mặt vợt gần như song song với mặt đất.Khi đó quả cầu dài sẽ có độ xoáy rất khó đoán và không đi ra ngoài sân.Tât nhiên phần quan trọng nhất vẫn là kỹ thuật của Bác thôi ạ.

8. dimxinh

dimxinh Thành viên Chính thức

Cũng là phải tập luyện nhiều. Theo mình cầm ngắn vợt đi một chút sẽ dễ điều khiển vợt hơn

9. phuonghungw

phuonghungw Thành viên Chính thức

chủ thớt có vào lại thì nghe mình chia sẽ ít kinh nghiệm của mình nè, mình thì giao cầu rất tốt, nhưng từ khi trong sân có ông anh vào đánh giao cầu rất lâu mà còn cao nữa chứ nhưng đánh chung ông đó hoài mình bị liệu theo ổng luôn, hậu quả là mình không giao cầu dc luôn, cứ kéo vợt vào chuẩn bị bung ra thì sợ cầu cao, nói chung là ko dám đánh quả giao cầu luôn, hậu quả là ông đập gần 1 tháng trời. Mình tức quá về xem xét lại thì ngộ ra vài điều thế này :
    1 : tâm lý thoải mái , đừng sợ cầu cao, càng sợ thì nó càng cao đó mà hihi
    2 : tay cầm vợt phải thẳng ra không được quá co vào người nếu ko sẽ khó bung cầu và cầu sẽ cao
    3 : để ý mấy trái mình giao chuẩn thì góc và mặt vợt bao nhiêu độ, đánh lại giống zay thôi
    vài ngu ý của mình , mong giúp dc bạn hì

10. khanhmtak45

khanhmtak45 Thành viên Tích cực

Mình xem qua khá nhiều clip và cũng tập theo nhiều kiểu. Trong giao cầu đánh đôi mình thích kiểu giao cầu của Tan Boon Heong, Fu Hai Feng, ... và không thích kiểu của Lee Young Dea, Cai Yun. Cách giao cầu của Tan Boon Heong va Fu Hai Feng là phong cách hiện đại, ngày càng có nhiều cầu thủ giao cầu theo kiểu này.
    - Kiểu của Tan Boon Heong : 2 chân đứng ngang rộng bằng vai,
    - Kiểu của Cai Yun,... : 2 chân đứng kiểu trước sau,
    Theo mình nghĩ thì kiểu của Tan Boon Heong hợp lý hơn vì 2 chân đứng rộng bằng vai mình sẽ thăng bằng hơn và thoải mái hơn khi giao cầu, nếu giao cầu ngắn thì người giao cầu sẽ đứng bám lưới 2 chân đứng ngang sẽ tiện cho việc di chuyển ngang sát lưới hơn.
    Đây là một trong những yếu tố trong việc giao cầu, ngoài ra còn có nhiều yếu tố khác như các bạn đã nói ở trên: Tâm lý, kĩ thuật,......
    Về vấn đề kĩ thuật giao cầu thì mình thường cho mặt vợt tiếp xúc vuông góc với quả cầu (đơn giản, không màu mè, đi đúng như mình cảm giác), còn cách giao chém cầu đòi hỏi người giao phải là người chém cầu giỏi. Khi giao cầu chém, cầu xoáy, quỹ đạo đi rất là "ảo" khó đoán, gây không ít khó khăn cho người nhận, nhưng cách này cần tập luyện nhiều, không cẩn thận là thành "tự sát" :musik_eguit:

Vài ý nhỏ của mình, mong mọi người góp ý thêm! :)

11. Toan Long Bien

Toan Long Bien Thành viên Chính thức

Theo e, bác đứng thẳng, nhìn thẳng người đỡ. Giao sao cho sát lưới. Lưu ý giao cao là ăn đập vô đầu, không kịp chạy. Cứ bình tĩnh thì giao mới chính xác đc.

12. binhnguyen123

binhnguyen123 Thành viên Tích cực

mình thấy:
    - cần an toàn
    - cầu đi qua lưới thì phải là đi xuống. (nến khó thì đứng lùi lại 1 tí).
    - cao hơn lưới 5 - 10 cm là ok roài.

tập thì nhiều là quen. đừng tập khó mà tập kiểu phát cầu đơn giản. quỹ đạo cầu ổn định mà an toàn còn hơn phát kiểu cầu lắc mà hay hỏng.
    phải có quả ngắn quả dài để ko bị bắt bài (át vía)
    hê. tâm lý là quan trọng nhất rồi

13. lephudhxd

lephudhxd Thành viên Chính thức

Bạn vào youtube search badminton serve mà xem rồi học theo, như thế là nhanh nhất

14. proace93

proace93 Thành viên Chính thức

nói chung tập cho cữ tay mình quen với tầm phát và giữ được cữ đó thì đỡ tâm lí hơn

Đang tải...