Cách đánh khi đối phương phông nhiều

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi kanvin92, 17/3/16.

1. kanvin92

kanvin92 Thành viên Chính thức

Chào mọi người . Em đánh đôi nam . Vấn đề là đối phương rất hay phông cầu,mấy quả khá ngon cũng ko đập ,cứ phông trở lại . Em di chuyển theo cầu thì dc ,nhưng đập thì ko đủ sức chết đối phương , sớm muộn cũng đuối .Phải nói là khá khó chịu .

Bác nào có bài hay,cụ thể để dối phó ko ? xin chỉ giáo !

2. hahuychien

hahuychien Thành viên Chính thức

gặp bọn này phải có chiêu mới thắng được, đầu tiên phải xem vị trí đứng lúc phông nó đang đứng ở đâu, sau đó đánh giá đối thủ mạnh yếu thế nào.
    Đặt trường hợp (TH) nó đứng dàn hàng ngang ở giữa sân (đây là thế đứng phòng thủ những cú đập) thì mình ko nên đập vì đập sức ko đủ mà khoảng cách từ cuối sân đến vị trí nó khá xa nên sẽ đỡ được, mình phải phá thế của nó bằng cách phông cầu cao sâu về cuối sân bên thằng yếu hơn, nó sẽ phải lùi ra sau để phông lại, dẫn đến khoảng sân phía trước vị trí của nó để trống, mình đón cầu bỏ nhỏ sát lưới phía thằng yếu càng ra biên càng tốt, đến đây xảy ra 2 TH: một là thằng yếu phải chạy từ cuối sân lên lưới để đỡ cầu, do k/c xa nên khi đỡ cầu nó sẽ bị vói, cầu sẽ ko đc tốt, nếu cầu lên đúng tầm đập mạnh về phía thằng đó, còn ko thì phông lại về cuối sân cho nó chạy chơi, rồi bỏ nhỏ tiếp làm thế vài lần cho nó mệt rồi mình kết liễu, hai là thằng mạnh sẽ chạy lên đỡ bỏ nhỏ thay cho thằng yếu, lúc đó thì cả 2 thằng đều bị đứng lệch sang phần sân thằng yếu mình chuẩn bị cầu qua là đập mạnh ra biên sang phía sân thằng mạnh thế là xong.
    trên là ví dụ mẫu các bạn tùy vào địa thế mà điều cầu, tạo ra khoảng trống và đánh vào khoảng trống để kết thúc. (ko đủ lực thì phải dùng trí)

Little Boy and kanvin92 like this.
  3. hahuychien

hahuychien Thành viên Chính thức

nếu thấy bài hay nhớ thanks nhé

4. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Em thì thường xuyên sử dụng cú smash vào giữa 2 người( khi đối thủ dàn ngang để thủ cầu) và cũng đã làm cho 1 cơ số vợt bị gãy.

friend256 and Little Boy like this.
  5. Little Boy

Little Boy Thành viên Chính thức

Hay cơ mà ra sân không biết còn nhớ nữa không :DTrường hợp hai thằng đó đều mạnh thì làm sao nhỉ?

6. onlyone165

onlyone165 Thành viên Chính thức

Mình phân tích trường hơp 2 của bạn nhé. Nếu người đánh hay lên đỡ cầu bỏ nhỏ thì tất nhiên người kia cho dù có đánh kém hơn cũng sẽ chạy lên lấp vào vị trí người đánh hay mới bỏ lại. Người đánh hay nếu đã điều cầu tốt sẽ đưa trái cầu lên cao, sâu và xa đối thủ rồi nhằm có thời gian lui về vị trí người đánh kém hơn hồi nãy đứng để tiếp tục thủ thôi.
    Thường trường hợp này ta phải Drop cầu về phía người đánh yếu, drop càng sát biên người đánh yếu càng tốt. Khi đó chờ người đánh yếu đưa cầu qua rồi tính tiếp.

Little Boy thích bài này.
  7. Little Boy

Cả hai đều mạnh thì sẽ có thể làm gì nhỉ?

8. onlyone165

Nếu cả 2 cùng hay thì bạn và đồng đội cũng phải hay. Lúc đó mình thành người đánh dở rồi nên không dám có ý kiến nữa. Hihi

9. onlyone165

Nói chung là đối thủ phông tốt mà bạn không đập nổi thì phải Drop thôi. Thử xem bạn Drop hay hơn hay đối thủ phông tốt hơn.
    Lâu lâu bạn Smash 1 cái.
    Thường đối thủ hay đều thì Smash vô giữa, họ sẽ sợ hư vợt mà nhường nhau.

10. Little Boy

Mình thì hay phông lại chờ cho thằng bên cạnh đi ngủ thì smash vào cho nó phát :D

friend256 thích bài này.
  11. Louis Panda

Louis Panda Cao Thủ Thành viên BQT

thớt giống mình, cách của mình là cứ chém thôi, trái phải giữa xoắn quẩy, kiểu j chả thua haha :))

12. kanvin92

chuẩn đấy bác. Em có 1 nhược điểm là đánh theo thói quen, phản xạ tự nhiên. Lúc ngồi ngoài thì "Ùi dễ ,hiểu rồi" vào sân đánh vẫn đánh ào ào ,ko có chiến thuật gì cả

13. Little Boy

Nói chung là tay đập đầu nghĩ thì mới ổn được bác ạh! Ban đầu thì phải suy nghĩ để tạo phản xạ tốt sau này cứ thế mà đánh không cần nghĩ nữa :D Cơ mà em cứ vào chơi được vài phát là hùa theo cầu luôn quên mất cả chiến lược :D Hôm nào anh em giao lưu phát nhể :D

14. kanvin92

Em tập cùng đội cầu lông công ty ở trường thể thao Bắc Ninh, bác ở khu vực nào nhỉ ?

15. LamMyt

LamMyt Thành viên Tích cực

kính các bác phòng thủ lẫn đập cầu đây...

kanvin92 thích bài này.
  16. friend256

friend256 Thành viên mới

Có nhiều cách bác à : 1.Đánh vào giữa; 2. Dồn vào 1 người cho người còn lại đứng chơi ( đứng chơi lâu sẽ mất tập trung ) rồi làm uỳnh một quả , hoặc bỏ nhỏ, chém cầu chéo sân ; 3. Kiểu đánh rơ ông già , phông qua lại với 1 người ( đánh thật chính xác ) cho đến khi họ đánh hỏng ' 4. Phông phông phông ( dồn 1 người ) rồi thả lưới bất ngờ, ... PS: kiểu đánh này có lẽ họ nghĩ họ trên cơ bác, nếu đúng vậy chỉ còn cách chơi chiêu như trên thôi .

Đang tải...