[Chia sẻ] Cách cầm vợt sao cho uyển chuyển

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi hoangdungkimnam, 20/10/13.

1. hoangdungkimnam

hoangdungkimnam Thành viên Chính thức

Xin anh chị có kinh nghiệm chỉ e cách cầm vợt sao cho uyển chuyển đánh trái phải lên lưới hay đập, khi tập động tác thì ok nhưng vào sân là quên hết. E xin cám ơn nhiều

2. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Tức là bác biết nhưng không áp dụng được vào trận, cái này thì chỉ có tập luyện để tạo thành thói quen thôi :D Em cầm đánh mỗi khi trái tay phải xoay vợt nên nhiều lúc ko xoay tay kịp thế là bị lỏng tay hoặc đánh động tác không như ý muốn, đang phải tập hàng ngày cho quen dần.

3. hoangdungkimnam

Tập bằng cách nào hả bạn, chia sẽ mình với nhé

4. shandong

shandong Thành viên Tích cực

bác cùng bạn chơi đứng đối diện sân tập kê cầu đẩy cầu,vụt nhanh 2 ng chỉ nửa sân dọc là ok chân ít di chuyển chủ yếu là di động thân
    quen rồi tăng dần tốc độ quan sát động tác đối phương phán đoán hướng cầu chủ động trong việc xoay cán vợt trái phải.
    còn ở nhà 1 mình thì đứng cách tường 1.5-2m đánh vào tường tiếp xúc cầu 6 vị trí. Khổ luyện thành tài bác a

5. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Tất cả những động tác muốn thực hiện được trong sân đều phải có thời gian để xoay chuyển. 90% anh em phong trào không có kỹ thuật cơ bản và chân không tốt lúc mới đầu đánh. Chính vì không có chân chạy chuẩn, mọi kỹ thuật đều vứt đi hết, dẫn đến tình huống khó chân nọ đá chân kia thì làm sao mà còn cầm vợt cho đúng được. Nếu di chuyển chân tốt thì tự khắc sẽ biết cầm vợt để phù hợp. Tất nhiên khuyên a e nên tập cầm vợt dọc ngay và luôn. Không nên để cách cầm vợt xấu của mình thành cố tật lúc đó còn khó sửa hơn. Có 2 cách cầm vợt:
    1:Cầm vợt dọc 1 tư thế thì trái phải đều đánh đc hết, chỉ 1 động tác nhưng cổ tay phải xoay nhiều hơn khi đánh phải tay còn trái tay lại nhẹ nhàng hơn. Kiểu này Lindan đang đánh. Nếu xem kỹ sẽ thấy điều này, nhất là quả trái tay.
    2: Cầm vợt dọc 3 tư thế: Tức là khi bt cầm vợt dọc (gần giống chữ V) nhưng khi đánh phải tay lấy ngón cái xoay nhẹ vợt vào tư thế cầm phải tay, cầm thế này rất lợi thế khi tấn công nhưng nếu xoay không đúng thì rất dễ đánh ra ngoài sân. rồi lại cầm dọc vợt. Nếu đối phương đánh trái tay thì cầm xoay vợt theo chiều ngón tay cái đặt vào phần ngang của cán vợt. Cổ tay phải bẻ hết cỡ và khó đánh như kiểu thuận tay của cầm vợt 1 tư thế. Đây là classic backhand.
    Tùy vào lối chơi, chiến thuật, sở thích của bạn mà tập theo cách nào cho hiệu quả. Mình được dạy theo kiểu thứ 2 từ các pro và xem đĩa của sở thể thao. Nhưng mình sẽ dần đổi kiểu 1 vì đánh như thế sẽ ổn định hơn :)

6. LienBinh

LienBinh Thành viên mới

em cầm đúng là đánh toàn hỏng........

7. InazumaVoltric

InazumaVoltric Thành viên Tích cực

Bác cứ đánh nhiều rồi sẽ quen thôi bác ạ, hồi trước em cũng giống bác, nhưng sau hè là đổi cách cầm mà không cần nghĩ đục rồi.

8. hoangdungkimnam

Bác nào có clip thì chia sẽ luôn , em còn hơi lơ mơ quá

9. Hoàng Gầy

Em thấy học cơ bản thì các thầy hay dạy kiểu này và em cũng đang chơi kiểu này. Mỗi khi trái tay thì phải xoay vợt dùng lực ngón cái, như thế em thấy phát lực tốt. Nhưng vào trận nhiều lúc xoay không kịp em toàn phải cầm dọc xong vặn tay để đỡ những quả trái cầu thì lực yếu hẳn.

10. ThachNguyen

Do bộ pháp di chuyển mà ra hết đó em. Em nên tập để có bộ pháp tốt, tự khắc sẽ ve được đúng cách. Vào trận tốc độ nhanh hơn khởi động nhiều, không có thời gian để nghĩ mình phải làm những động tác nào đâu. Chỉ có theo phản ứng và thực hiện luôn thôi. Nên việc tập đánh đơn nhiều sẽ giúp tăng thể lực không giới hạn và có bộ pháp di chuyển tốt hơn khi chỉ tập đánh đôi. Nếu a ở HN thì em đc hướng dẫn miễn phí rồi :) em nên chuyển kiểu 1 sẽ linh động và đỡ bị lỗi hơn. Cách cầm 3 tư thế đó a cũng đang cầm mà :)

11. Hoàng Gầy

Vâng tiếc quá, em vào Nam em sẽ học anh 1 khóa cấp tốc :D Em khoái đánh đơn hơn nên em hàng ngày cũng chỉ tập luyện đánh đơn, đánh đôi chỉ là đánh cho vui. Em đang hoàn thiện kĩ thuật cơ bản nên khi nào kĩ thuật chắc tay em sẽ thử kiểu 1 như anh nói :D

12. ThachNguyen

Uhm, trước anh cũng dân chuyên đơn mà..giờ thì gà rồi :) Đánh đôi hay đơn thì cũng có cách hết, có điều bộ pháp không giống nhau lắm nên cần phải có người hướng dẫn mới nhanh em ah ;))

13. blackmaster3000

blackmaster3000 Thành viên Tích cực

em nhìn cách cầm của Lin Dan hoài..chưa để ý đc..@@..nhưng e thấy ngón tay cái của Lin duỗi thẳng hướng lên trời ko cong ngón cái như taufik hay lcw...k hiểu cho lắm cách cầm vợt của Lin @@

14. ThachNguyen

Cầm dọc 1 cách đó bác ;)) kiểu đó nếu ve thì ngon còn đập thì nhìn cái tay buồn cười lắm, vì vặn tay rất khó. Không có động tác đẹp như lcw hoặc taufik đâu @@. Còn Lin đập mạnh thì do Lin khỏe chứ chúng ta đập có đúng cũng k mạnh đến mức vãn đạn vậy đâu ah :))

15. blackmaster3000

blackmaster3000 Thành viên Tích cực

cho em hỏi...vậy khi smash có cần xoay vợt qua trái 1 tí xíu (thuận tay phải) ko ạ??? như rong clip coach lee

http://www.youtube.com/watch?v=aIug4gRpDvg

cầm như trong link này có đc ko bác: http://www.badmintonbible.com/articles/grips-guide/grip-adjustments/smash-grip-adjustment.php

16. ThachNguyen

Ông này cầm dọc vợt 3 tư thế mà bác :-/ Với lại động tác đập tất nhiên là tay phải vung theo tư thế từ khi vợt trước mặt, vòng qua đầu hơi hướng bên trái rùi xoay vòng và vung ngược lên rùi lại xuống...
    Còn cách cầm vợt trong hình e không thấy rõ cái cán, họ cuốn to quá. Em thấy kiểu 1 giống cách Lin cầm, kiểu 2 giống LCW, Tau, Gade cầm. Nhưng mà để hiểu rõ 2 kiểu đó thì chỉ có gặp nhau trực tiếp e mới nói đc. Chứ nó xuông trên này vừa khó hiểu lại k có mẫu để áp dụng.

17. lephu88

lephu88 Thành viên Chính thức

Kiểu em cần vợt chữ V, kiểu này đánh trái tay thì ngon nhưng thuận tay thì hơi dở.

18. sontb1987

sontb1987 Thành viên Chính thức

tap chay nhieu vao la ok het ban a

19. gianghubt

gianghubt Thành viên Chính thức

bài viết hay.cảm ơn bác chia sẻ

20. truonghoaiphong000

truonghoaiphong000 Thành viên Chính thức

Vấn đề là thời gian và quá trinh tập luyện, không nóng vội được đâu bác ah.

Đang tải...