[Thảo luận] Cách cầm vợt có chuẩn không?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi beodenls88, 4/4/13.

1. beodenls88

beodenls88 Thành viên Tích cực

Mình hiện tại mới chơi lại cầu lông, hồi cấp 3 có ông anh đánh khá hay chỉ dạy cách cầm trái phải như 1 :)) có nghĩa là cả trái và phải mình đều đặt ngón cái ở cạnh lớn (cạnh song song với mặt vợt). Về cơ bản mình thấy đập hay ve vẫn ok nhưng có 1 điểm là quả ve nếu cầu đi quá người 1 chút là yếu, còn cầu trước người thì vẫn ve đc. Quả đập thì lực khá tốt. Muốn hỏi ae cách cầm như vậy có đc ko? và nên sửa ntn để tận dụng tốt lực đập
    p/s: em xin bổ sung là cả khi trái và phải thì ngón cái em đè hẳn vào cạnh chứ ko phải gác vào đâu nhé

Chỉnh sửa cuối: 4/4/13
  2. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

Đặt ngón cái ở cạnh lớn thì đúng rồi nhưng tùy đường cầu, thủ, công hay phản mà bác phải điều chỉnh ngón cái và ngón trỏ sao cho linh hoạt.

3. beodenls88

Thế quả phải đặt ngón cái ở cạnh lớn thì sao hả bác?

4. hellohi1992

hellohi1992 Thành viên Tích cực

thì gãy ngón tay chứ sao bác ^^

5. beodenls88

Em chưa gãy và thấy ko có vấn đè gì cả bác à

6. loveazure

loveazure Thành viên Tích cực

Về cơ bản thì vị trí đặt tay của trái tay và thuận tay là như nhauu. Nhưng lúc đánh trái tay thì lấy lực từ ngón cái, nên ngón trỏ thấp hơn ngón cái. Còn đánh phải tay thì lấy lực từ ngón trỏ nên ngón trỏ phải cao hơn ngón cái

7. leephuong19

leephuong19 Thành viên Tích cực

Cách cầm vợt cũng có một topic các bác chém nhau tưng bừng trên đó rồi đấy chủ thớt nên xem lại có điều gì thắc mắc hẵng lập cái mới hoặc tiếp cái cũ cho tiện theo dõi.
    Để ve được mạnh thì cầm đúng thôi là chưa đủ bác à bác còn phải lỏng tay để khi nắm chặt (khi tiếp xúc với cầu)vợt nó sẽ tạo thêm được lực giúp cầu đi xa hơn. Còn nếu cố cầm giữ chặt như giữ tiền thì lực của bác sẽ yếu hơn một chút đấy. Có gì sai các bác điều chỉnh.

8. HighSpeed

HighSpeed Thành viên Tích cực

Cách cầm vợt chuẩn:
    Backhand Grip <-> Basic Grip <-> Forehand Grip

Chỉnh sửa cuối: 4/4/13
  9. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

Cách cầm vợt là đúng theo Lý thuyết :D
    Khi đánh thì linh hoạt chút Bác ạ :))

10. loveazure

loveazure Thành viên Tích cực

Kĩ thuật ve thì mặt vợt ban đầu phải song song với đất, tay hơi lỏng. Khi ve thì xoay ngược tay lại đồng thời nắm chặt tay lại và đẩy lực từ ngón cái. Như thế cầu sẽ bay cao và sâu hơn

11. hng307

hng307 Thành viên Chính thức

Cầm vợt thì lý thuyết là vậy nhưng đồng ý với mấy bạn ở trên đã nói là tùy từng trường hợp cụ thể mà linh hoạt sử dụng thôi. Có điều lúc mới tập thì hơi bị đau khớp ngón cái đập mà cứ như đưa cầu sang không thôi ấy

12. freekute7612

freekute7612 Thành viên Tích cực

không có cơ bản nên bây giờ không tài nào đánh trái tay được, mặc dù yếu trái tay không phải chuyện của riêng ai, nhưng mà thấy trái tay yếu cũng buồn buồn hxxx

13. Arc10Pre

Arc10Pre Thành viên Tích cực

nhiều bác cầm sai vợt mà đánh khỏe ác......

14. dancivil

dancivil Thành viên Chính thức

lên Youtube tìm đi bác chủ thớt ơi!có hình ảnh dễ hình dung hơn,a e dd chỉ có ý đúng nhưng sai là nhiều,nên đọc qua đọc lại bị rối đó!

15. dtg0909

dtg0909 Thành viên Chính thức

vào caulong247.com dạy bằng video có phụ đề Tiếng Việt đấy xem học cơ bản tương đối tốt

16. dancivil

dancivil Thành viên Chính thức

cầm vợt nhiều cách lắm bác à,thuận cũng khác,trái cũng khác đó!nếu quả ve bác đi quá người hoặc đi ra sau cuối sân thì bác phải đặt ngón cái ở cạnh nhỏ và xoay vợt 1 tí đi đánh đi có lực.tăng lực đập thì ngón cái và ngón trỏ không nên để như bác chủ thớt được lực đi không mạnh đâu,và ngón trỏ lúc nào cũng cao hơn ngón cái nha!
    PS: đừng đè vào cán vợt mà vòng cả ngón cái và trỏ qua cán để tạo lực,khi tiếp cầu phải dứt khoát,nhanh,mạnh!

17. sangdangit

sangdangit Thành viên Xuất Sắc

Cách cầm đó là đúng rùi, nhưng ko nên quá chặt, sẽ ko linh hoạt.

18. dangky0211

dangky0211 Thành viên mới

Mỗi quả đánh khác nhau có cách cầm khác nhau đấy bác chủ thớt ạ, như vậy mới phát lực tốt được. Bác xem clip của Lee Jae Bok trên youtube ấy (bác searc right grip nhé), em chưa đủ 5 bài nên chưa post link được, nản!

19. caokhanh

caokhanh Thành viên Chính thức

chủ thớt xem lại các video hướng dẫn bởi Xiao Jie và Zhao Jian Hua có hướng dẫn rất chi tiết và cụ thể..

20. phungviethoa

phungviethoa Thành viên Tích cực

Có 3 cách cầm vợt chính khi mới tập chơi:
    1 cầm vợt thuận tay
    2 cầm vợt ngịch tay
    3 cầm vợt để phản tạt và vồ cầu trên lưới.
    Những người chơi lâu rồi vẫn cầm theo 3 kiểu đó những có những thay đổi để làm đối thủ bất ngờ! Nên với những người chơi lâu rồi thì ko có kiểu cầm vợt nào là chuẩn, ko có kiểu nào là sai cả!

Đang tải...