[Chia sẻ] cách biến cây vợt nhẹ đầu thành vợt công cực hay

Thảo luận trong 'Câu lạc bộ Tự do' bắt đầu bởi buikhoa9x, 4/4/12.

1. buikhoa9x

buikhoa9x Thành viên Tích cực

Em là lính mới của thế giới cầu lông. hôm nay em xin chia sẻ với các bác chút kinh nghiệm nho nhỏ để có được một cây vợt công mà không tốn thêm tiền mua vợt.
    Nếu các bác đang cầm trong tay cây cân bằng, bác hãy dùng băng dán đen, dán viền quanh vợt kín hết phần rãnh của cây vợt.
    Nếu bác đang có cây vợt nhẹ đầu thì sau khi dán băng dính như trên thì bác hãy dán chồng thêm một đường nữa từ góc 10h của vợt tới góc 2h.
    Bây giờ các bác đã có được một cây vợt công rất hay. Đặc tính của những cây vợt thủ là thân rất nhẹ và dẻo. sau khi chúng ta lam cho nó nặng đầu hơn, ta đã có một cây vợt vừa nhẹ, vừa dẻo,lại nặng đầu, rất hợp với những người tay trung bình và mới tập chơi. những người tay trung binh vẫn có thể có được những quả smash mạnh mẽ.
    Nếu chúng ta không thích phòng thủ nữa thì có thể bóc lớp băng dán ra để cây vợt trở về như xưa. ( dán băng keo còn có tác dụng chống trầy xước cho cây vợt, đảm bảo chơi lâu rồi mà vẫn mới nhé, bán lại vẫn rất được giá đấy!!! :D):fighting23:
    À, bật mí với các bác là em đã áp dụng rồi đấy (sáng tạo của em mờ). Rất hiệu quả!!!!

Chỉnh sửa cuối: 4/4/12
  2. buikhoa9x

các bác thử áp dụng rồi cho em ý kiến nhé!!!! thanks mọi người nhiều!!!

3. kidsboyhp1993

kidsboyhp1993 Thành viên Chính thức

hay quá nhỉ, nhưng làm như vậy sẽ làm vợt ko được cân bằng nữa, có thể sẽ khó control hơn. nhưng dù sao cũng là 1 ý tưởng :D

4. mafia_buonsocola

mafia_buonsocola Thành viên mới

Lindan cũng hay làm như vậy

5. buikhoa9x

bác kidsboyhp1993 yên tâm, nếu dán cân xứng nhau thì không có gì là không cân bằng cả. bác cứ thử mang một cây nhẹ đầu ra áp dụng đi nhé. đảm bảo bác sẽ thích cho mà xem. em dùng rồi thấy tốt mới dám cho lên đây đấy nhé!!! :D

6. mrking

mrking Thành viên Chính thức

Cái này tớ làm lâu rồi, nhưng mà thấy cũng chả hiệu quả gì nên lột bỏ luôn. Lúc dán vào thì điểm cân bằng của vợt có đổi thật, nhưng cảm giác vẫn sao sao ấy.
    Chưa có tiền đổi thì xài tạm trò này chứ ko thể là "sáng tạo" để "biến" đc đâu bạn ơi.

7. buikhoa9x

ko biết bạn cảm giác thế nào, nhưng t thấy khác hẳn.hjhj. chắc tại đây là cây vợt đầu tiên của t nên dễ có cảm giác khác. chiều nay thử làm vài trận thì thấy sức tạt cầu mạnh lên khoảng 15-20%. đập cầu thì khỏe hơn hẳn và không mất sức nhiều.

8. kidsboyhp1993

kidsboyhp1993 Thành viên Chính thức

được.. Chiều test thử luôn xem sao :)

9. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

giải pháp tình thế thôi, dán thế này vừa xấu vừa mất tính năng của vợt. Cái mà Lin Dan dán là đồ chuyên dụng, không phải băng dính dán ống nước :)

Chỉnh sửa cuối: 5/4/12
  10. mrback

mrback Thành viên Tích cực

Hình như có ai bán miếng dán tăng trọng!
    Cái này đẹp hơn keo cách điện :p

11. dancivil

dancivil Thành viên Chính thức

Nhảm nhí!!!Người ta dán băng dán chì chứ dán băng keo chả có tác dụng.Với những cây vợt có lớp sơn kém khi gỡ băng keo ra mất đi 1 lớp sơn đó Ku!!

12. ngocnam996

ngocnam996 Thành viên Xuất Sắc

Ngoài ra khi dán băng dính lên đầu vợt sẽ tăng độ dày của khung vợt lúc đó sức cản gió của vợt sẽ tăng lên và giảm tốc đọ đánh cầu. Cách này chỉ áp dụng với sân xi măng thôi chứ sân thảm ít bị xước đầu vợt hơn.

13. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Đúng vậy, có cây tróc luôn lớp sơn ra luôn à.
    Với, rất khó dán cho cân bằng. Băng keo đen nó dẻo và co giãn tốt. Mình canh thì canh, chứ dán xong rồi nó giãn ra giãn zô cũng lệch nữa hà.
    Mà dán xong thấy nó sao sao, đánh kỳ lắm. mặc dù nặng đầu nhưng có cảm giác cây vợt lệch lạc sao ấy
    Cái này gáng xài trên sân xi măng thì được. Chứ đánh sân thảm xài chi!
    Của Lindan đúng là đồ chuyên dụng, với người ta biết canh hay sao ấy nên nặng đầu mà kô lệch.

14. buikhoa9x

ôi. có lẽ các tay các bác là cân tiểu li hay sao ý. 10cm băng dán đen chỉ nặng khoảng 0,5g thôi. nghĩa là khi chúng ta dán lệch 0,5cm thì sẽ gây ra sự lệch lạc khoảng 0,025g. nghĩa là phải có một cái cân cực nhạy mới phát hiện ra được. thứ 2, băng dán đen chỉ mỏng khoảng 0,5mm. nghĩa là độ cản gió tạo ra khi đập cầu với tốc độ 300km/h chỉ gây ra sức cản rất thấp. gần như không cảm nhận được. trong khi đó lực quán tính gây ra khi vợt nặng đầu lớn hơn rất nhiều. do đó tuy đây là giải pháp tính thế, nhưng chúng ta vẫn có thể áp dụng mà không mất đi tính khoa học. à, các bác đừng lo tróc sơn nhé. sơn của vợt là sơn tĩnh điện, rất bền. nếu như bóc băng dán ra mà tróc được sơn thì chứng tỏ băng dán bền hơn sơn sao? các bác phản biện thế, e phải giải thích, ngại quá ngại quá. :D :D :D

15. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

bạn học giỏi vật lý nhỉ :)) điều bạn nói đã rất nhiều người thử và gần như tất cả sau khi thử đều cho vợt bình thường trở lại ko dán cái gì nữa

16. buikhoa9x

ôi. em ko có tiền thì em nghĩ ra thế thôi.các bác chẳng ủng hộ em gì cả. :( tại em thấy có sự khác biệt nên muốn chia sẻ thui mà

17. icecream27888

icecream27888 Thành viên Năng nổ

Uhm có. Em ủng hộ bác. smash thì có tác dụng đấy nhưng mà control bị giảm đi khá nhiều vì thân đã dẻo rồi mà đầu nặng là khó control
    Vic cũng có hẳn 1 loại phụ kiện để hỗ trợ vợt như này mà ^^

18. Bột Thiếu Gia

Bột Thiếu Gia Thành viên Tích cực

Có miếng dán tăng trọng lượng đầu vợt mà.. cần gì phải dán băng dính đen

19. mrback

mrback Thành viên Tích cực

Lang thang thì tìm được cái này!
    Cái này là băng dính chì!
    Dán vào khung vợt!

20. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Tại sao bạn tính đc các quả tạt tăng thêm 15-20% lực ?có máy đo thực nghiệm ah ? Các bác ở trên nói hoàn toàn dựa trên cơ sở thực tế thôi, bạn ko cần phải giải thích với kiến thức cao siêu hay tính chi li như vật lý làm j vì cái cách này các cụ già, em nhỏ, người chơi phong trào đã áp dụng hơn chục năm nhưng tác dụng lớn nhất của việc dán băng dính điện lên đầu vợt là để đỡ xước vợt, đứt cước khi quẹt đất. Một cây vợt khi đc sản xuất đã đc tính toán rất kĩ về thông số phù hợp với tính năng và nhóm đối tượng mà loại vợt đó hướng tới, nên khi dùng tốt nhất cứ để như ban đầu sẽ phát huy đc hiệu quả cao nhất của cây vợt. Nếu bạn muốn vợt nặng đầu để tấn công thì có thể tham khảo những dòng vợt nặng đầu mà mua :) việc j fai khổ mua vợt nhẹ đầu xong dán này dán kia :)