[Giới thiệu] Các giải Cầu lông Hội làng vùng Kinh Bắc

Thảo luận trong 'Giải đấu năm 2014' bắt đầu bởi thegioiphang, 2/2/14.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Những ngày đầu Xuân các lễ hội ở làng quê luôn là nơi thu hút các tầng lớp nhân dân tham dự bởi không khí háo hức vui vẻ của người dân bản địa lẫn khách thập phương... Mục đích của các lễ hội ở khắp nơi trên đất nước nhằm hướng đến một năm mới mưa thuận gió hoà mùa màng tốt tươi.

Ở làng quê Đồng Kỵ - Bắc Ninh bạn không khỏi ngạc nhiên khi thấy, mỗi chặng đường đám thanh niên lại hò reo rộn rã bởi các hoạt động văn hoá thể thao xung quanh khu vực diễn ra hội làng diễn ra sôi nổi. Nếu là bạn là người ưa thích các hoạt động ngoài trời thì dịp đầu năm này là cơ hội không thể tốt hơn, bạn có thể giao lưu hát Quan họ trên thuyền, xem biểu diễn Tuồng cổ xem thi đấu Vật cổ truyền và đăng ký tham gia môn Cầu lông, bóng chuyền hơi, Cờ tướng, Chọi gà v.v.

Giải cầu lông hội làng Đồng Kỵ là một giải đấu có danh tiếng khá lâu, giải tổ chức ngoài trời và chỉ thi đấu trong 1 ngày. Giải này quy tụ rất nhiều các anh tài đất Bắc đến từ nhiều tỉnh thành khác nhau nhưng phần đa là khu các VĐV thuộc khu vực Hà Nội và Bắc Ninh. Giải có điều lệ rất mở, bất kể bạn là ai đều có thể đăng ký tham gia thi đấu. Giải diễn ra bắt đầu từ sáng sớm ngày mồng 6 âm lịch cho đến khi kết thúc...

Đấy là nói về riêng làng Đồng Kỵ. Những ngày đầu xuân, đất Kinh Bắc còn rất nhiều giải cầu lông do hội làng, xã tổ chức, nếu có thời gian du xuân và yêu thích cầu lông thì các bạn có thể đến mảnh đất này để khám phá về văn hóa cũng như thể thao của mảnh đất mang nhiều nét đặc sắc vào bậc nhất miền Bắc Việt Nam này.

Mình mới chỉ biết sơ qua về cầu lông hội làng Đồng Kỵ vậy nên lập Topic với mong muốn được chia sẻ nhiều hơn nữa về các giải đấu cầu lông hội làng trên mọi miền tổ quốc, hy vọng sẽ được nhiều bạn từ khắp mọi miền tổ quốc cung cấp thông tin thêm :)

2. dotaninza

dotaninza Thành viên Tích cực

hình như ở xã Ninh Hiệp ( chỗ chợ Vải vóc Ninh Hiệp ) cũng có đánh giải to đấy ( giải nhất 5 triệu ) cầu lông đấy bác ạ ! năm ngoái có đánh mà . ở Bắc Ninh thì nhiều nơi tổ chức giải , 1 lần mình xem ở Yên Phong cũng quy tụ nhiều tay vợt về lắm .

3. xhuy1308

xhuy1308 Thành viên Năng nổ

Mai có hội Đào xá các bác nhé năm ngoái giải nhất 8tr thì phải?toàn các vdv ciputra và vdv Bắc Ninh tham gia các bác ak :)

4. daidaikvn

daidaikvn Thành viên Tích cực

Hội Đào Xá ở đâu vậy?

5. vietdugn

vietdugn Thành viên Chính thức

hình như ở thanh thủy phú thọ thì phải

6. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

MÌnh ở đây có phải trình cao hơn bầy giờ rồi không ^^

7. thegioiphang

Mai là ngày mồng 4 tết hả bác? Từ Hà nội về Đào xá bao xa bác ơi?

8. vanky88

vanky88 Thành viên Tích cực

He hội đào xá vẫn ở bắc ninh bác nhé.

9. vanky88

vanky88 Thành viên Tích cực

Tầm 40km bác ah gần làng nghề giấy đống cao ý.chuẩn bị có đấy bác ah

10. dotaninza

chuẩn bác ạ . đào xá - huyện phong khê - bắc ninh .
    [​IMG][/URL][/IMG]
    đống cao thì hội có đánh bóng chuyền da . cũng giải to lắm nên các danh thủ quốc gia đều về đánh hết , giống ở hội Cổ Loa ý
    mà hội Đống Cao là cũng ở Phong khê luôn hả bác ?
    từ hà nội các bác đi qua cầu chương dương chạy thẳng 1 mạch xuống cầu đuống , rồi từ cầu đuống đi đường Từ Sơn qua Hội Lim là đến Đào Xá _ phong khê .
    Mai bác nào đi thì hú em nhé . em thích xem đánh giải lắm . đi chơi Hội Tết cho vui luôn . em hiện đang ở Gia Lâm _ quận Long Biên ạ

11. dotaninza

có chính xác mai đánh giải hội ko bác ơi ? mai mùng 4 đấy , mình thấy hội làng Đào Xá là mùng 6 mà

12. donkeybap

donkeybap Thành viên Tích cực

em ở đống cao nè, hội đào xá mùng 4, hội đống cao em mùng 7 nhé, có bác nào xuống hội đánh giải đi, giải đào xá nghe nói cũng đc, còn hội đống cao em chủ yếu là bóng chuyền, cầu lông bt

13. dotaninza

mai là hội chính ở Đào xá hả bác ? bác có xuống Đào Xá ko ? anh em gặp mặt cho vui nhỉ ?

14. dotaninza

bác Phang mai cho e mượn cây VT Z-force e xuống Đào xá chiến luôn , bảo đảm với bác kiểu gì cũng có giải mang về :)

15. dotaninza

ơ , nhưng mà đánh giải chắc toàn đánh đôi bác ạ , hay là bác Phang cặp với em đi . :D

16. wabot9x

wabot9x Thành viên Chính thức

17. dotaninza

theo tục lệ là như thế nhưng mà các năm gần đây mình thấy như thế này :
    - Hội hát Quan họ làng Đào Xá (4/1 âm lịch), làng Đống Cao(7/1 âm lịch), làng Châm Khê (28/1) xã Phong Khê, huyện Yên Phong.
    mình thấy đúng chuẩn ngày luôn : mùng 4 ở Đào Xá có tổ chức giải cầu Lông ( ko có hội tổ chức giải thể thao làm gi ? )
    mùng 5 , 6 hội Cổ Loa - hà Nội ( chắc nhiều ng bít ) có đánh giải bóng chuyền ( giải to 50 triêu , năm nay phải hơn )
    mùng 7 là hội Đống Cao , cũng có giải bóng chuyền ( giải to phết ) đúng như bác gì vừa ở Đống cao vừa nói ấy .

18. wabot9x

wabot9x Thành viên Chính thức

thế thì mai phải vác xác lên xem anh em trên này đi giật giải rồi :D

19. thegioiphang

Úi trời, bác là ai mà biết trong Balo của em có em vợt này vậy :). Phải cẩn thận củi lửa mới được, bị soi :)

20. thegioiphang

Cái đặc thù của hội làng là đánh ngoài trời bác ạ, thế nên nhiều cao thủ về làng đã rụng rơi lả tả... Em lại không được thử nghiệm ngoài trời bao giờ nên e là không cặp đôi hoàn hảo với bác được :)

Đang tải...
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.