Các cú smash ấn tượng

Thảo luận trong 'Tạp chí cầu lông' bắt đầu bởi tuan5ive, 6/2/14.

1. tuan5ive

tuan5ive Thành viên Tích cực

Không hiểu mọi người thế nào nhưng mình bắt đầu thích chơi cầu lông khi thấy các cú smash dũng mãnh của các vận động viên. Mình không biết nhiều về kỹ thuật nhưng mình rất thích các cú smash của các vận động viên sau:

1. Fu Hai Feng

Gọi anh này là máy đập cũng chẳng sai. Với thể hình khá chuẩn và kỹ thuật, sức mạnh tốt… có những quả anh đập lên tới hơn 300 km/h (đó là lý do có người nói cầu lông là môn thể thao nhanh nhất thế giới). Mình không dám bàn nhiều về yếu tố kỹ thuật vì mình nghĩ các vận động viên chuyên nghiệp thì đương nhiên là họ chuẩn rồi. Nhưng mình thấy động tác nhảy đập của Fu vô cùng dũng mãnh, độ cao bật nhảy cũng rất đáng nể, khiến cho cầu bay rất cắm, còn lực tay thì mạnh vô cùng. Mình có cảm giác từng động tác dậm chân, bật nhảy, vặn mình của Fu đều được triển khai ở mức tối đa để tạo ra những cú đập cầu mạnh nhất. Nói chung là xem rất đã 

2. M. Ahsan

Bây giờ khi Fu không còn đỉnh cao phong độ thì mình thấy một cú smash khác cũng rất ấn tượng đó là của M. Ahsan. Anh này thể lực và thể hình không thể so sánh với Fu nhưng mà những cú smash của Ahsan lại vô cùng hoang dại. Khi Ahsan đập cầu mình cảm giác như anh ta hoàn toàn dồn toàn bộ sức lực và từng cú đánh và tạo ra khí thế rất áp đảo. Thường thì mình thấy các cặp đôi nam sẽ có một người mạnh về đập cầu (thường là ng có thể hình lớn) và một ng mạnh về đánh lưới (thường là người có thể hình nhỏ hơn) nhưng mà cặp Setiawan và Ahsan thì khoản đập cầu và đánh lưới ai cũng mạnh như nhau ^^ Ahsan nhỏ con hơn nhưng đập lại khủng hơn :D Tuy động tác của Ahsan không đẹp như Fu nhưng hiệu quả và uy lực không kém. Tuy có điều mình thấy đập cầu như Ahsan thì dễ bị chấn thương hơn…

2. hungpro16

hungpro16 Thành viên Chính thức

Mình thấy kido ( hồi trước giành huy chương vàng olympic đôi nam cùng setiawan ) smash hay hơn ahsan

3. hainkvn

hainkvn Thành viên Tích cực

em vote cho jung jea sung :))))))))))))))

4. antuananhhd

antuananhhd Thành viên Năng nổ

JJS của Hàn Quốc có thể so sánh được với Fu.

5. tuan5ive

Mình thấy jung Jae sung đập cầu cũng rất uy lực. Tuy hạn chế về thể hình nhưng nhờ thế mà mấy quả trên lưới lại đánh tốt do trọng tâm thấp. Nhưng cuối sân thì cầu ko cắm như fu đập. Tuy nhiên thời đỉnh cao minh thích nhất những trận giữa cai fu và lee jung ^^

6. lehuy2005

lehuy2005 Thành viên Chính thức

Em cũng ngồi hóng và bỏ phiếu cho Jung JS

7. hienvinh

hienvinh Thành viên Chính thức

Fu thì khỏi bàn rồi các bác,với thể hình lý tưởng,cộng thêm lực tay và sức bật tuyệt điỉnh,Fu thật sự là bậc thầy về smash của làng cầu lông thế giới.Nhưng theo em,tiếp theo Fu là Jung Jae Sung chứ không phải la Ahsan đâu.tuy thể chiều cao không thật sự tốt(1.67 or 1.68 chứ ít đâu) nhưng lực cổ tay và lực vặn người của anh thật sự rất khủng trong những pha cầu tầm thấp,cực kỳ uy lực.Đứng thứ 3 la Tan Boong Heong,tuy đập không khủng và dai sức bẳng Fu và Jung nhưng với ưu thế chiều cao tốt+kỹ thuật đập cực kỳ ấn tượng,Tan thật sự rất đáng sợ với những quả đập dọc biên và đường xéo,vô cùng khó chịu đấy các bác.Đứng thứ tư là Kido,tuy chiều cao hạn chế nhưng tốc độ rất tốt,đập nhanh và cắm,chỉ có điều đập không đều,hay hư,kiểu đập của Kido tuy rất nhanh nhưng lại dễ hư đầu gối.Ko Sung Hyun đập cũng rất bá đạo,đập rất sung nhé các bác.5 tay vợt này khi đập tốc độ trung bình đều đạt hơn 270km/h,trong những trái ngon ăn có thể hơn 280km/h,cá biệt với Fu có thể lên đến hơn 290 thậm chí 300 hoặc hơn nữa.Còn Ahsan tuy đập nhìn có vẻ hoang dại,dữ dằn nhưng kỳ thực không thể nào khủng hơn 5 người em vừa nêu.dáng đập Ahsan xấu,khi đập là tung hết lực ra nên khi bị trả đường xéo thì đành ngậm ngùi cay đắng..theo nhu em theo dõi thi e chua gặp 1 cú đập nào của anh lên được 280 hết,chỉ hơn 270,hiếm lắm mới được 1 quả 275 hay 277... ^^

8. Ruouvangdo

Ruouvangdo Thành viên Năng nổ

Các bác có biết Ruouvangdo không, bác này đập thì khủng khiếp, tốc độ vung vợt lên tới hơn 400km/h..... vung vợt từ 0 đến 100km/h chỉ trong vòng 2 giây, vung vợt 100km hết 6,7 lít.... ặc ặc... em nhầm. Tuy nhiên vì tốc độ vung vợt nhanh như thế nên smash chả bao giờ trúng cầu, he he.... :))

1 person likes this.
  9. wabot9x

wabot9x Thành viên Chính thức

Thật ra các thông số ,số liệu bạn đưa ra thì cũng là để chúng ta tham khảo và hiểu biết thôi,chứ thực tế nó khác,mình thấy nếu xét về hiểu quả thì giờ Ahsan đập hiểu quả nhất đấy,Fu sau khi chuyển qua dùng Lining đập có vể kém hơn cả về thông số và hiệu quả ! còn lại mấy tay vợt kia mình thấy có mỗi JJS là được,càn Tan thì tuy về thông số tốt nhưng mà hiệu quả ko được tốt ! .Đấy là 1 số ý kiến mà mình cảm nhận được :D !

10. nosthanh1

nosthanh1 Thành viên Chính thức

Fu Hai Feng vs Jung Ji Sung :para::para::para::para::para::para::para::para::para:

11. binhnguyen123

binhnguyen123 Thành viên Tích cực

đơn hiện nay thấy có Rambaka - của indo, động tác đẹp, chính xác, tốc độ khoảng 270, đánh đơn ít có người đập đến tốc độ này hiện nay. mà chú này cầm vợt astec, chả biết là mã gì.
    có trận đập cho LCW liển xiểng luôn.

12. tuan5ive

Mình cơ bản không nói ai giỏi hơn ai mà chỉ nói những người mình ấn tượng thôi. Cơ mà nhìn fu đập vẫn là thích nhất ^^

13. xicalo

xicalo Thành viên Tích cực

k có phiếu cho Tan à :( buồn quá

14. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

tính ra xét về hiệu quả thì e thấy Tan mới là nhất bác ạ, nhảy nhìn nhẹ nhàng nhưng rất cao, đập tuy ko mạnh bằng Fu hay Jung nhưng rất cắm và hiểm, khá khó thủ, động tác và kỹ thuật thì đẹp miễn chê, nhược điểm lớn nhất của Tan là thể lực thôi.

15. hienvinh

trong thể thao thì ngoài đẳng cấp ra còn phải xét đến phong độ nữa bạn.Fu thì đã có tuổi,phong độ lẫn thể lực đều đang ở bên kia sườn dốc sự nghiệp rồi,smash không còn tính hủy diệt như xưa nữa,Jung đã hưu thì không bàn rồi,còn Tan một phần vì thể lực,1 phần vì lối đánh nghiêng về phòng thủ nhiều hơn nên những cú smash thường không mang tính hủy diệt mặc dù anh thừa sức làm điều đó.ở đây chúng ta đang bàn về lực smash,kèm theo tư thế và thông số,không bàn về phong độ hay tính thắng thua trong trận đấu.nhưng cũng phải thừa nhận ý kiến của bạn không hề sai,nhưng bạn nên nhớ ngày mà Fu,Jung,Tan,Kido,Ko bước lên đỉnh vinh quang thì Ahsan vẫn còn đang tranh giành chiếc vé để được lọt vào tuyển quốc gia chứ chưa lên được đẳng quốc tế như bây giờ đâu bạn nhé.cám ơn ý kiến đóng góp của bạn,thân chào. ^^

16. hienvinh

có Fan cuồng của Tan đây bác ạ ^^

17. Suso512

Suso512 Thành viên Chính thức

lên youtube coi mấy cái tên các bác kể thấy cũng hay nhỉ :D

18. tuan5ive

Toàn tên nổi tiếng mà bây giờ bác mới xem à?

19. vanky88

vanky88 Thành viên Tích cực

He e cung chung y kien voi bac.

20. donkeybap

donkeybap Thành viên Tích cực

Bác kỳ làm đêm à, mà đi học lại chưa bác nhỉ.

Đang tải...