Các bạn thường nhìn vào đâu khi giao cầu?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi ProBvn, 3/9/10.

1. ProBvn

ProBvn Thành viên Năng nổ

Khi giao cầu có rất nhiều điểm để nhìn, có bác thì lườm rau gắp thịt, có bác thì nhìn đâu phát đấy, lại có bác nhìn chằm chằm vào mặt đối thủ, hoặc chỉ đơn thuần nhìn vào điểm nào thì phát vào điểm đó hay nhìn quanh khoảng trống xung quanh đối thủ. Thậm chí có bác còn nhìn vào những chỗ khác của đối thủ :38::38::38: :D, nhiều nhất trong nội dụng nam nữ :35::35::35::35: :43:( cấm bác nào được nghĩ bậy :16: ).

Thế còn bạn, bạn nhìn vào đâu ?

2. hoangphuc

hoangphuc Thành viên Năng nổ

e nhìn vào cầu ạ

3. klar

klar Trọng tài

Mình thường nhìn vào mắt đối thủ, đặc biệt nếu đối thủ là nữ :D

4. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

DanLin thường nhìn mép lưới để canh cầu, đôi khi đánh lừa đối phương giả vờ nhìn vào chỗ phát cầu nhưng khi phát thì lại phát chỗ khác (cách này khá hiệu quả nhưng bạn phải cảm giác rằng bạn sẽ đánh lừa được đối phương và phải phát cầu chính xác). Trong nội dung đôi nam nữ thì thường giấu cầu đừng cho bên đối phương biết mình phát hướng nào. Mình đánh đôi k rành cho lắm nhưng thường hay làm như thế, thấy cũng hiệu quả đôi chút mặc dù nhằm trái cầu bị bên kia bắt bài chụp cầu được. Các bác khác có đôi lời thì vào bình luận nhé!

5. cris_avril

cris_avril Thánh vũ<br><font color=green>Trọng tài chuy

e ko biết ý bậy của a là gì, còn e thì chả biết e nhìn đi đâu nữa

6. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Mình thường nhìn vào mũi giầy của đối thủ trước khi giao cầu bất kể là khi đang tham gia ở nội dung nào ... :D

7. congdinh85

congdinh85 Thành viên Tích cực

mình thường nhìn vào mép lưới để căn cầu.

8. bacsythethao

bacsythethao Thành viên Năng nổ

Tư thế và ánh mắt của đối thủ rất quan trọng! Mình có thể bắt được ý đồ của đối phương!!!:3:

9. brave_sword_09

brave_sword_09 Thành viên Năng nổ

E nhìn vu vơ rồi cũng phát cầu vu vơ. Thế là lừa người rồi lại tự lừa mình.hehe!!!!

10. eco_mas

eco_mas Thành viên Chính thức

ế, em cũng giống bác, nhìn vào chân đối thủ mà phát, còn việc phát tnao thì do cái tay với cảm giác cầu ấy chứ, nhìn vào mặt đối thủ làm chi lol

11. ProBvn

Mình toàn nhìn vào đối thủ, xem vị trí đứng rồi đưa ra phương án phát cầu hợp lý :D

12. Lee_91vn

Lee_91vn Thành viên Tích cực

Mình cũng giống bạn, xem vị trí đứng của đối phương rồi mới phát cầu

13. eco_mas

nếu mà phát cầu kiểu ăn cắp thì em gặp nhiều lắm, lườm rau gắp thịt, vừa nói vừa phát, ngửa mặt lên đã thấy cầu bay vào mặt rồi, đánh cầu lông phủi khổ thế các bác ạ =))

14. hoangdebongtoi88

hoangdebongtoi88 Thành viên Chính thức

mình thì thỉnh thoảng mắt đảo lung tung vì chính đối phương mới phải chú ý đến mắt của mình hơn là mình nhìn vào mắt đối phương, rồi bất ngờ dở kỹ thuật phát cầu 2 nấc, hô hô, nhưng mà chỉ thỉnh thoảng thôi

15. eco_mas

phát cầu 2 nấc là bị cấm trong thi đấu thì phải?

16. ProBvn

À, mình xem thấy có đôi TQ có CAI Y phát cầu rất quoái, tay vẫn ngay thắt lưng nhưng anh ta di chuyển vị trí tay sang 2 bên liên tục, chắc là vẫn đúng luật, nhưng có khi luật cầu lông phải quy định nghiêm ngặt hơn :D

17. tuandkh

tuandkh Thành viên Chính thức

tớ thấy có nhiều kiểu nhìn khi phát cầu.mỗi người một kiểu với lý lẽ riêng của mình.
    + có người thì nhìn thẳng vào đối phương,nhìn mặt,nhìn chân hay nhìn vào ...:16: thì tuỳ, cách này có thể doạ tâm lý đối phương (với những người ko dám nhìn thẳng vào người khác thôi:p), nhìn thấy điểm yếu của họ và lừa đối phương. đa số mọi người đều như thế.
    + nhìn vào cầu hay vào lưới để phát cầu chuẩn và đối phương ko biết được mình sẽ giao cầu vào đâu,có thể làm họ bất ngờ.
    + nhìn vào một hướng bất kỳ theo kiểu lựa cơm gắp cá cũng thế. tớ gặp kiểu này cũng hơi ức chế, nhưng đánh vài lần sẽ quen.
    tuy nhiên tớ thấy việc này chỉ lừa được những người chưa nhìu kinh nghiệm,hay trong một trận chỉ lừa được một hai quả,ko ảnh hưởng nhìu đến kết quả. quan trọng là trình độ của mình thế nào.
    thế khi đối phương giao cầu mọi người sẽ đứng như thế nào và nhìn vào đâu?:85:

18. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Cái này thì tùy vào mỗi người nữa. Thường bên kia giao cầu, DanLin hay nhìn cổ tay của họ, ánh mắt của họ và cả động tác phát cầu của họ nhưng quan trọng là DanLin nhìn cổ tay và cánh tay của họ.

19. eco_mas

1 vài điểm đầu thì ko quan trọng lắm nhưng khi tỉ số từ khoảng 17 trở đi thì 1 điểm cũng là cực kì quan trọng!

20. loicauchuc

loicauchuc Thành viên Năng nổ

hôm nào các bác gặp quyền sân em thì chả cần nhìn nhiều! cứ phất lên thôi :))

Đang tải...