Các bác giúp em khắc phục được những nhược điểm

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi duongvanminhpl, 24/9/11.

1. duongvanminhpl

duongvanminhpl Thành viên Chính thức

Em có một nhược điểm rất cố hữu cảm giác đánh cầu chỉ theo phán đoán và phản xạ cầu chứ không có cảm giác tập trung vào quả cầu để đánh do vậy đánh cầu rất thất thường.
    Thứ 2 trong lúc đánh cầu rất ít khi tui cúi lưng hoặc gập chân trong lúc quan sát cầu nên đánh cầu thường bị hỏng nhiều
    Thứ 3 cứ cầu cao cuối sân là em giang tay tui đập, trong đầu ko có tư tưởng phông cầu, nên đánh được nửa trận là ko còn sức.
    Thứ 4 là khả năng phán đoán cầu của em rất kém. Thường những quả đập cầu hay bị lỡ nhịp. Các bác chỉ cho em cách nào để phán đoán được cầu ở độ cao nào thị đúng nhịp đập cầu. Và để đập cầu tốt trước tiên phải tập phông cầu trước đúng ko ạ
    Thứ 4: Bỏ cầu gần lưới em rất kém
    Các bác chỉ cho em cách khắc phục những nhược điểm trên. Em xin chân thành cảm ơn các bác trước

2. hoangton

hoangton Thành viên Chính thức

hjhj!Chào bác!
    -Nếu mà bác được đánh cầu,không phải thủ ý,mà bác đánh hỏng ý,thì cần phải xem lại cách đánh nha!
    -Hồi em mới đánh cũng giống bác,cách đây cũng 4 năm rồi,cầu cao cuối sân là đập.Mình phông lên thi sẽ bị họ đập còn mình cài cầu thì lại bị bắt bài hay là tự mình đánh hỏng.
    Nhưng đánh cầu lông người ta phông cao cho mình đánh là dễ nhất rồi!
    +:11:Cứ phông lên là bác đập,như vậy tốn sức lắm,nhưng quả nào phông khó thì bác đập lỏng tay thôi,đập cho cầu cắm xuống ý rồi lại về vùng trung tâm ngay.Những quả phông dễ và mình theo đươc đường cầu đó thì mới đập hết lực chứ!
    +:flipp:Bác đánh cầu mà bị lỡ nhịp thì bác đánh chậm lại đã,khi nào quen rồi thì mới đánh nhanh chứ!
    +hjjj!Bỏ cầu trên lưới thì cứ bỏ chắc chắn cho caaus sang đã,khi nào quen tay thì bỏ khó...!Nếu mình bỏ cầu mà người ta lên lưới bắt bài thì lại phông xuống thôi.!hjhj.

*:badminton-22813:Đánh phong trào nâng cao sức khỏe như ae mình,thì e thấy dễ lắm mà!

Theo em thấy đánh cầu lông này có hai khoảnh khắc cơ bản thôi!:hjhj!
    1-Phán đoán phương hướng cầu bay sang và xác định địa điểm đánh trả cầu.
    2-Đánh cầu vế hướng mình đã xác định trước thôi!
    Có nghĩa là đánh cầu hai nhịp ý mà!Ai cổ tay dẻo và khỏe thì họ đánh nhiều nhịp hơn!hj!

Nói chung là có nhiều nhịp,miễn là cầu sang lưới và không vào thế bất lợi ý!

Chúc bác luôn vui ve khi đánh cầu nhé...pp!:79:

--- Cập nhật thêm ---

hjhj!Chào bác!
    -Nếu mà bác được đánh cầu,không phải thủ ý,mà bác đánh hỏng ý,thì cần phải xem lại cách đánh nha!
    -Hồi em mới đánh cũng giống bác,cách đây cũng 4 năm rồi,cầu cao cuối sân là đập.Mình phông lên thi sẽ bị họ đập còn mình cài cầu thì lại bị bắt bài hay là tự mình đánh hỏng.
    Nhưng đánh cầu lông người ta phông cao cho mình đánh là dễ nhất rồi!
    +:11:Cứ phông lên là bác đập,như vậy tốn sức lắm,nhưng quả nào phông khó thì bác đập lỏng tay thôi,đập cho cầu cắm xuống ý rồi lại về vùng trung tâm ngay.Những quả phông dễ và mình theo đươc đường cầu đó thì mới đập hết lực chứ!
    +:flipp:Bác đánh cầu mà bị lỡ nhịp thì bác đánh chậm lại đã,khi nào quen rồi thì mới đánh nhanh chứ!
    +hjjj!Bỏ cầu trên lưới thì cứ bỏ chắc chắn cho caaus sang đã,khi nào quen tay thì bỏ khó...!Nếu mình bỏ cầu mà người ta lên lưới bắt bài thì lại phông xuống thôi.!hjhj.

*:badminton-22813:Đánh phong trào nâng cao sức khỏe như ae mình,thì e thấy dễ lắm mà!

Theo em thấy đánh cầu lông này có hai khoảnh khắc cơ bản thôi!:hjhj!
    1-Phán đoán phương hướng cầu bay sang và xác định địa điểm đánh trả cầu.
    2-Đánh cầu vế hướng mình đã xác định trước thôi!
    Có nghĩa là đánh cầu hai nhịp ý mà!Ai cổ tay dẻo và khỏe thì họ đánh nhiều nhịp hơn!hj!

Nói chung là có nhiều nhịp,miễn là cầu sang lưới và không vào thế bất lợi ý!

Chúc bác luôn vui ve khi đánh cầu nhé...pp!:79:

3. thanhtuanpl123

thanhtuanpl123 Thành viên Chính thức

Em hỏi khí ko phải: bác ở Phả Lại à ?
    Theo em: muốn đập cầu tốt thì đầu tiên là cần cầm vợt đúng cách, thứ 2 là đúng tư thế, động tác (tham khảo thêm clip). Nếu muốn đập cầu chuẩn thì bác buộc quả cầu vào sợi dây rồi treo lên sao cho quả cầu cao bằng sải tay khi bác cầm vợt vung lên.
    Đôi lời góp ý của em, chúc bác thành công.

4. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

bác bị mất cơ bản rồi, phông cầu là kỹ thuật cơ bản và rất quan trọng

theo em đầu tiên bác tập động tác phông thật chuẩn, đầu tiên tập chân cho đúng, di chuyển lên xuống nhịp nhàng, rồi mới cầm vợt tưởng tưởng quả cầu nó ngay trên đầu mình tập cho nhuyễn động tác đó ( khi đánh chú động tác xoay người, bật chân phải càng cao càng tốt, đỡ quả cầu ở vị trí cao nhất mà bác có thể). khi okie rồi thì bác bảo bạn chơi đánh cầu cao về cuối sân cho bác tập, bác cố gắng phông sao cho quả cầu bay cao và rơi về phía cuối sân, mỗi ngày tập đều, có thể tập cả khi bác ở nhà, chúc bác thành công

Chỉnh sửa cuối: 25/9/11
  5. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Muốn tập phản xạ thì kiếm thêm 1 người nữa, bác với người đó đứng cách nhau 1 khoảng rồi tập đánh cầu ngang, không thì tập với bức tường :D:D. Muốn đập cầu tốt thì bác kiếm lại mấy topic kia nhé. Chúc bác mau chóng lên tay!

6. caulongacb

caulongacb Thành viên Tích cực

Còn phải tập thêm nhiều bác ạ, kiếm 1 người nữa có kỹ thậut tập cho bác 1 time là quen thôi

7. boypro94b

boypro94b Thành viên Chính thức

Mình có 1 câu đơn giản cho bạn thôi
    Bạn dah nhiu la từ từ sẽ khắc phục đc hết thôi
    Ngoài ra nếu có đều kiên thì bạn yk tập thầy
    Thỳ thầy sẽ có những bài tập giúp khắt phục hết
    Những cái bạn kể mình đều bị hết nhờ yk tập thầy h khắt phục gần như là hết òi nak hehe
    Chúc bạn sớm khắt phục ha

8. luckl4ck

luckl4ck Thành viên Chính thức

BÁc đánh độ nhiều vào,khả năng tập trung sẽ lên.thua nhiều...bác nên xem ytObe nhiều,rồi học theo và tự sửa,

--- Cập nhật thêm ---

BÁc đánh độ nhiều vào,khả năng tập trung sẽ lên.thua nhiều...bác nên xem ytObe nhiều,rồi học theo và tự sửa.chúc bác thành công!

--- Cập nhật thêm ---

BÁc đánh độ nhiều vào,khả năng tập trung sẽ lên.thua nhiều...bác nên xem ytObe nhiều,rồi học theo và tự sửa,chúc bác thành công!

Đang tải...