Các bác đánh giá giúp e cây VT 7 và VT 5

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Victor' bắt đầu bởi luckyluke, 22/7/11.

1. luckyluke

luckyluke Thành viên Chính thức

e định mua 1 trong 2 cây này nhưng ko biết chọn cây nào. các bác đánh giá chi tiết giúp e 2 cây này với ah, tks các bác nhiều :teeth:

2. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

2 cây này mình đã lập 01 topic ròi. Bạn không search trước nhỉ, lại trùng nữa

3. luckyluke

mình có search trước nhưng ko thấy đâu cả, bạn cho m xin cái link với, tks

4. badboy

badboy Thành viên Tích cực

bạn nên đọc nhưng topic khác nhá đã nói nhiều về 2 cây này rồi đó
    VT 5 nặng công khỏe tay khỏe mới dùng được
    VT 7 có thể nói nhẹ hơn cân bằng và dễ dùng hơn \

5. Rukaphuong

6. hieutuyen25

hieutuyen25 Thành viên Tích cực

2 cây này là dòng vợt tấn công, voltric 7 toàn diện hơn đó, mình đã dần quen với e nó, đang muốn chinh phục những cây cứng đầu hơn, hihi.

7. badboy

nên chuyển qua VT70, VT 80...đảm bảo sẽ mê hơn VT 5, 7 rất rất nhiều...:49:

8. hieutuyen25

Sẽ cố gắng đang nhắm tới e VT80 của Lee, thấy đập cầu nghe sướng tai quá.

9. long1402

long1402 Thành viên Tích cực

cho ké 2pic 1 tí nhé ,bác badboy cho em hỏi tí về con vt70 con này so với con vt7 thì thế nào hả bác về các khoản :phản,tạt,thủ,smash,khống chế cầu và thân vợt với đầu vợt thế nào ạ .Tại em đang nhắm đến 2 bé này mà còn phân vân quá :86:

10. badboy

ko thể so sánh VT 70 vs VT 7 nhá khác nhau đó, giá nó cũng đủ biết roài, 1 hàng cao cấp và 1 hàng bình dân... mình ko dùng VT7 nhưng qua cảm nhận thì VT5, 7 ko có cây nào so sánh được vs dòng VT 70, 80 được nhé...
    nên ko có gì phải suy nghĩ,,, hãy thêm $$ vào và rước VT 70, 80... khỏe thích đập cầu chơi lối đánh tấn côn thì dùng VT 80,,, còn thích phản tạt .. sử lý linh hoạt đập cầu nhanh gọn mạnh mẽ thì VT 70

11. Rukaphuong

Vt7 so với VT 70 như sau (VT7 của mình, VT70 của thằng bạn)
    Hai cây này cầm rất khác nhau. Cây VT7 nặng đầu hơn VT70 nhưng dẻo hơn VT70.
    VT70 cứng hơn, cầm nhẹ hơn.
    Trình của mình hiện giờ chưa cao nên đánh thì thấy VT7 dễ đánh hơn. Cây VT7 này mình chuyên đánh đơn. Đập, phông, tạt đều rất uy lực. Đánh trái tay rất dễ, cầu đi cao, sâu dễ dàng. Đánh đôi thì khó xoay trở chút do nặng đầu. Khi thủ mình phỉa cầm cán cao để thủ dễ.
    Cây VT70 (4U) thì cứng hơn cây VT 7 nên nếu gặp đường cầu khó, thì đập cầu đi rất ngang. Nếu đúng tư thế và thời điểm thì đập cầu đi mạnh (tuy nhiên vẫn chưa thấy mạnh bằng VT7, có thể do cứng quá, tay kô đủ mạnh để đánh). Đánh đôi, đơn đều đc. Phản tạt, phông oke. Nhưng đánh trái tay hơi mất lực (có thể do vợt nhẹ, hoặc tay không đủ mạnh)
    Đó là cảm nhận.
    Mình cũng hy vọng cây VT80 nặng đầu hơn và ngon hơn VT70 -> cảm giác như VT7 (phần nặng đầu) nhưng thích hơn (công nghệ cao mà) nhưng chưa đủ khả năng mua. Tuy nhiên, vì nghe nói VT80 cứng và nặng đầu lắm nên chưa biết chừng cũng không đánh được.:45:

Chỉnh sửa cuối: 25/7/11
  12. nguyenvo

nguyenvo Thành viên Tích cực

Sr chủ Topic vì hỏi VT5 & 7 mà toàn nói Vt70 & 80 :
    Thực chất mình có sử dụng qua Vt7 thì thấy ngược lại với ban RukaPhuong một chút, riêng mình thì đang chơi em Vt70 nên có lẽ thấy quen hơn thì phải. Về giá và tính năng thì không thể bì VT7 - Vt70 được, nhưng khi tiếp cận với cầu mình có chút ý như sao : nếu bạn có khả năng thì chơi luôn VT70 đi không hối hận đâu, tui thấy VT70 ra lực vào trái cầu tốt hơn và nhanh hơn Vt7 nhưng không có nghĩa VT70 cứng hơn, dẽo cũng có nhiều cách phân biệt, giống như lò xo thôi, 1 cái của Vina thì mềm xèo, 1 cái của nhật thì vẫn dẽo nhưng độ bung ra nhanh hơn ( nói nôm na thôi chứ nói theo chuyên môn mình không rành lắm ), cái dẽo của VT7 thì đúng nghĩa là dẽo đó, nhưng cái dẽo của VT70 thì khi bạn chặc cầu nó không bị xoắn vợt như VT7, VT70 có thân vợt rất là nhỏ ( trong dòng Yonex thì có VT70 và ARC-Z là có thân nhỏ nhất thì phải )
    Nếu nói VT70 cứng hơn Vt7 thì cũng đúng vì Vt7 thân to hơn VT70 nên Vt70 phải cứng hơn chút chứ nhưng bù lại thân nhỏ dẽo phát lực nhanh tương đối dễ thích nghi. Có gì không hiểu thì tối nay tôi sẽ có thời gian nói ngắn đầy đủ hơn, sr giờ đi chơi bóng chuyền rùi !

13. badboy

VT 70 ko nhẹ hơn VT 7 đâu,,, mà cũng ko thể nói VT 80 ngon hơn VT 70... mỗ cây một kiểu mà
    và điều chắc chắn thì mình thấy VT 80 nặng đầu hơn VT 70

14. Rukaphuong

HOk bít, nhưng mình cầm cây VT7 đánh xong cầm qua VT70 thì thấy VT70 nhẹ đầu hơn @_@
    Chắc công nghệ bèo nên nó nặng hơn.
    Độ dẻo của VT70 đúng như nguyenvo nói, khi mình đập đúng vị trí và tư thế thuận lợi thì nó cho cảm giác rất Yomost, khác độ dẻo của VT7. Đồng thời nó cũng như còn tiềm ẩn một lực, một cảm giác mà vì gà quá nên chưa khai thác đc :cool::cool:
    Và cũng vì trình còn chưa cao nên thấy đánh cây VT70 nhiều khi bụp chộp, không thấy ưng, dở cầu -> nên có kết luận cây VT7 ngon hơn :bounce:
    Tiền nào của nấy, tuy nhiên cũng coi lại người đánh đã :cool: đôi lời là thế...

15. nguyenvo

nguyenvo Thành viên Tích cực

Voltric 70 :
    _ Đầu nặng ( 75/100 )
    _ Thân nhỏ ( thuộc dòng nhỏ nhất của Yonex )
    _ Vành vợt cũng nhỏ ( cũng thuộc dòng nhỏ nhất của Yonex )
    _ Có lọc âm ( đập cầu nghe kêu hơn các loại vợt khác của Yonex )
    _ Độ dẽo cao ( nhưng ra lực không thua kém loại vợt cứng )
    _ Là 1 trong những loại vợt chuyên công của Yonex ( cho đơn & đôi )
    _ Xoay trở nhanh, không bị xoắn vợt
    _ Vợt cao cấp của Yonex bao gồm nhiều tính năng mới (SX tại Japan)
    _ Màu sơn rất men ! và tiềm ẩn những hoa văn đẹp !
    _ Giá 3.850.000 vnĐ

Voltric 7 :
    _ Đầu nặng (70/100)
    _ Thân lớn hơn Vt70 chút
    _ Vành vợt cũng lớn hơn Vt70 chút
    _ Không có lọc âm
    _ Độ dẽo hơi mềm phát lực vào cầu chậm hơn ( bất lợi hơn những quả xoay cổ tay )
    _ Loại vợt công thuyên về lối đánh đơn tí
    _ Xoay trở chậm hơn Vt70 nhưng nhanh hơn Vt5 ( vợt này chỉ có 4U )
    _ Dòng tầm trung của Yonex ( sản xuất tại Đài Loan )
    _ Màu đỏ đậm thích hợp cho nam và nữ ( tang trí giống Vt70 nhưng không có hoa văn chìm )
    _ Giá 1.670.000 vnĐ ( giá nay không nhớ chính xác lắm nhưng tạm được )

Voltric 5:
    _ Đầu nặng (85/100)
    _ Tuy vợt chuyên công hơn Vt70 nhưng khả năng đập cầu không đi chính xác bằng Vt70
    _ Thân, vành vợt như Vt7
    _ Không có lọc âm
    _ Xoay trở chậm nhất so với Vt70 & Vt7
    _ Vợt đòi hỏi cổ tay mạnh và thể lực phải tuyệt vời ( loại vợt này chỉ có 3U thôi )
    _ Dòng tầm trung của Yonex ( cũng sản xuất tại Đài Loan )
    _ Màu vợt nhìn hơi đơn điệu ( Theo tôi hơi thiếu cảm giác chiến đấu chút )
    _ Giá bằng Vt7
    * Chút phân tích riêng, những tính năng khác mong rằng anh em nào có sử dụng qua cho thêm ý kiến cho đầy đủ hơn, tui biết khi chúng ta muốn tậu 1 thanh kiếm mới mà lên đây tìm tòi ý kiến thì người ấy không muốn hối hận khi mua rồi lại đem lên đây rao bán.
    Chống chỉ định :
    Tất cả ý kiến trên đây chỉ mang tính tham khảo chứ tính thực dụng thì không thực tế lắm vì vậy nhà sản xuất mới ra nhiều laoij dòng vợt có những tính năng khác nhau cho chúng ta lựa chọn, nhưng cũng có 1 số dòng vợt chuyên công, chuyên thủ, chuyên đôi, chuyên đơn và vợt cân bằng vì vậy chọn vợt bạn phải chọn như thế nào ?
    1. Bạn thích chơi công hay thủ hay ..... ?
    2. Còn đơn hay đôi thì tôi khuyên bạn vợt đánh đôi nên mua vợt dưới 3 triệu, đánh đơn thì nên chơi xã lán theo khả năng !
    3. Nếu đối phương tấn công bạn thường trả cầu cao xa hay trả cầu gày lưới, nếu trả cầu cao xa thì 2 vợt trên chỉ có Voltric 70 làm điều này tốt hơn.
    4. Riêng Voltric 80 không phải dễ đánh như mọi người thường nghĩ, nó khó đánh đấy nhe vì nó đòi hỏi bạn có đầy đủ như thể lực tốt cổ tay mạnh và một đều rất quan trọng là kinh tế mạnh ( vì khi đánh Vt80 mà thấy hợp tay không mai gãy là phải đầu tư 1 cây như vậy nữa ái chà trên 4 triệu, nếu kinh tế không mạnh không nên chơi nhé, chọn loại khác có tính năng gần giống cũng chẵng sao ! )
    5. Các dòng vợt thường được các Vđv sử dụng chắc rằng chúng ta chơi được như thế nên chọn một vợt dễ chơi cho bản thân là tốt nhất, miễn sao cây vợt chúng ta đánh cảm nhận được nó là đứa con của mình chứ đừng xem nó là một thần tượng hay một viên ngọc quý khi mua những loại vợt đắt tiền thì cái đầu tiên nghĩ đến là mua để có, chưa chắc vợt mắc tiền là mình đánh sẽ hay hơn, đôi khi tui cầm cây vợt cũ của người ta là dòng Cacbonex đời cũ của Yonex thôi mà tui đập cầu thấy mạnh hơn nhiều những cây Voltric 70 hay MX80 (Victor), nhưng rất tiếc là cây vợt đó không còn Sx.
    6. ( dành cho các bạn khác có ý kiến ) .v.v.
    Riêng tui thì Voltric 70 giờ là tương đối ưng ý trong khả năng chơi cầu ( tui nghĩ còn nhiều thứ tuyệt hơn nhưng có lẽ tui chưa khai thác hết )
    Link tham khảo bằng trình diển hình ảnh và thông số vợt : http://www.yonex.com/badminton/webcatalog2011/#page=7
    _____________________Café.Nguyên____________________

Chỉnh sửa cuối: 25/7/11
  16. luckyluke

tks các bác, chắc e cũng quất 1 e VT7 thôi, còn VT70 thì đk tài chính ko cho phép.

17. hieutuyen25

Cám ơn các bác về những ý kiến hết sức quý báu có được trong thời gian sử dụng vợt, e sẽ cố gắng khai thác hết khả năng của e voltric 7 để có thêm ý kiến đóng góp.

18. long1402

long1402 Thành viên Tích cực

bạn dothanhvinh ra TuấnHạnh- 43 Lê Hồng Phong ý đại lý chính thức của yonex tại HN vt7 là đc sản xuất ở Đài Loan mình chỉ biết có thế thôi còn về phần check code thì mình ko bik bạn có thể hỏi các bậc cao thủ trong diễn đàn là bác klar và bác tu_snake .Chúc bạn sớm mua được em vt7 :D

19. hieutuyen25

Vợt yonex thật ra mình tinh ý một chút là chọn được cửa hàng uy tín, không nhất thiết phải mua ở đại lý, các cửa hàng uy tín cũng lấy hàng của đại lý về bán, do họ bán nhiều loại vợt, nhớ là đừng bao giờ mua ở mấy cửa hàng tạp nham đủ mọi loại vợt, đủ các môn thể thao, chỉ vào shop chuyên cầu lông là ok, những shop hỏi cái gì cũng không biết, không có, mua thì mua không mua thì biến thì đừng có mà đút đầu vào.

--- Cập nhật thêm ---

Bác coi shaft code,date code, tem sunrise, nhà phân phối, nhớ là nhìn cái mặt chủ shop kỹ một chút, xem có chữ gian trên mặt không cái đã, hihi.

--- Cập nhật thêm ---

Các chủ shop uy tín đa số đều là dân thể thao.

20. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Ở VN tạm thời chưa có đại diện của Yonex bạn ah nhưng có đại diện của công ty Sunrise, công ty này phân phối vợt Yonex mã SP vì vậy mà vợt ở VN chính ngạch mới có mã SP, văn phòng cty tọa lạc tại 53-55 Quang Trung - Hà Nội, Tuấn Hạnh là ĐẠI LÝ PHÂN PHỐI BÁN HÀNG TẠI MIỀN BẮC chứ ko phải đại diện của hãng Yonex bác ah, trong miền Nam cũng có đại lý phân phối bán hàng khác nhưng đều thông qua Sunrise cả!. Nói chung bác chịu khó nghiên cứu lại 1 số topic về Yonex mà mọi người đã bàn luận ở diễn đàn và khi mua ra những cửa hàng uy tín là sẽ mua đc cửa hàng chính hãng thôi!

Đang tải...