[Cầu lông] các anh chị em cho em hỏi kĩ thuật backhand clear ạ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi tienquyet1995, 22/6/13.

1. tienquyet1995

tienquyet1995 Thành viên Chính thức

tình hình là thế này he,em chơi cầu lông phong trào cũng được khoảng 1 năm rồi,các kĩ thuật cũng tạm tạm nhưng chán nhất là quả backhand ấy ạ,hầu như điểm bị mất trong trận đấu là do em bị ép trái cuối sân =.= quả backhand đó của em nó toàn đi được nửa sân thôi ạ ,kết quả bị ăn smash xanh mặt :( ,nên giờ em muốn hỏi các anh chị về kĩ thuật backhand clear ấy ạ,về tay cầm,ngón tay thế nào là đúng,em có xem mấy clip hướng dẫn rồi mà vẫn chưa ăn thua :( cảm ơn các anh chị đã ghé topic :d:11:

2. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

xem clip trên youtube, tự tập với vợt ko cầu cho các động tác ý nó thành phản xạ! dần vào sân là đánh đc! tầm 2 tháng là ok!

3. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

xem clip cố mà rút ra đc để mà học! bạn xem chưa ra thì cứ xem đi xem lại cho tới khi ra vấn đề thì thôi. quan trọng là tự tập tay ko thật nhiều mới có kết quả đc

4. hoaithanh94

hoaithanh94 Thành viên Chính thức

backhand clear thì ngón cái tỳ vào cạnh lớn cán vợt

5. tienquyet1995

tienquyet1995 Thành viên Chính thức

đó em cần hỏi là cả cái ngón tay cái nè,tì vào cạnh nào thì sẽ có lực hơn ấy ạ ;))

6. luulawliet

luulawliet Thành viên mới

Nếu cầu qua khỏi đầu thì bạn nên tì ngón cái vào cạnh nhỏ, cách phát lực phải đúng thì mới cao sâu.

7. hoaithanh94

nói chung là vầy...nếu cầu cao trên đỉnh đầu và ở trước người thì khi backhand clear ngón cái tỳ vào cạnh lớn....còn khi cầu đã xuống thấp và đã ra sau người thì ngón cái tỳ vào cạnh bé như vậy sẽ dễ ve lưới và backhand clear hơn,trường hợp 2 đòi hỏi phải sử dụng nhiều cổ tay và tùy thuộc vào độ mở cổ tay.

8. nhatminh01

nhatminh01 Thành viên Tích cực

Các bác trả lời hay đó, nhưng yếu tô chân đứng kết với tay mới là chủ yếu nhe, tìay cầm thì đúng đó nhưng chân đứng như thế nào để phát huy hết quả cầu mới là chủ đạo. bác nào có kinh nghiệm làm ơn giải thích sâu hơn nhé. Thanks

9. hoaithanh94

thì khi bạn đánh thì chân thuận cùng lúc đó đặt xuống

10. byonls

byonls Thành viên Tích cực

[YOUTUBE]YlI2dME3mrU[/YOUTUBE]

đây là cách đặt ngón cái khi back hand ở cạnh lớn và cạnh nhỏ, chịu khó dịch sub hoặc trong 4rums có cả bộ đã dịch sẵn vietsub đó bạn

Chỉnh sửa cuối: 23/6/13
  11. kiem nguyen

kiem nguyen Thành viên Tích cực

quan trọng là chọn đúng thời điểm,đúng điểm rơi vừa tầm.khi cảm jac vừa tầm thì bước chân phía tay cầm vợt 1 bước,hạ trọng tâm và piuuuu.cầu về cuối sân.:D

12. byonls

byonls Thành viên Tích cực

bác này giống em nè, em mà chọn đúng điểm rơi là thôi rồi, mà em tạt ngang sát lưới ko luôn (ko phải clear), cầu đi siêu đẹp. Mà lâu lâu em mới chọn đúng điểm rơi (chắc tỉ lệ 1/10, há há) _ _", đa phần trái tay là do bị ép bất ngờ, bình thường di chuyển hoặc bẻ người lại đánh :D

13. nhatminh01

nhatminh01 Thành viên Tích cực

Bác Kiêm nguyễn trả lời hay ghê. Đúng là phải biết chọn thời cơ và chủ động. Phải làm cho đối phương khó chứ không để đối phương là khó mình

14. botculai

botculai Thành viên Chính thức

Đánh phong trào thì kỹ thuật này là khó nhất đây mà :(

15. mark123

mark123 Thành viên Chính thức

Đặt ngón cái ở cán vợt đối diện hướng cầu đến cầu sẽ đi nhanh hơn, bác tập tạ cho cổ tay khoẻ nữa là ok, mình thì hay xoay cho mặt vợt hơi hướng xuống làm cầu đi sát lướt hơn mà mạnh hơn do quãng đường di chuyển ngắn hơn nữa :)

16. chiase

chiase Thành viên Tích cực

Hay quá dễ ăn quả cầu vào mặt lắm ()()()()()()()()

Đang tải...