[Chia sẻ] Cầu Phủi và niềm đam mê + khó khăn+ Vui buồn .

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi hellohi1992, 26/3/13.

1. hellohi1992

hellohi1992 Thành viên Tích cực

Em lập topic này mong được chia sẻ với những anh chị em đam mê môn thể thao này.
    _ Em sinh năm 1992 cao 1m69 .năngh 54kg . khi chơi cầu đã tăng 5kg @@.
    _ 8 tháng trước . em tình cờ được làm quen với bộ môn cầu lông này .
    Người trong dân thể thao nói . Thể thao đi liền với nỗi nhục. Khi mình khỏe người ta cần mình . khi mình đau ốm thì quên ngay.
    Cái nhục thứ 2 là khi em mới biết chơi người ta không thích cho mình đánh cùng ạ . có hôm ngồi ngoài suốt chẳng đánh dc sec nào. mình vào đánh thì người ta cười nhạo. Thế là em quyết định gắn bó với môn này để khẳng định mình và phục ^^> .
    - Em được cái lợi là bố người yêu làm bảo vệ quản lý luôn sân cầu . nên em zô lúc nào cũng được . Thuận tiện lại may mắn . có 1 anh thể dục thể thao về xã thực tập a ý tập cho em không lấy tiền phải 1 tháng .
    Lịch tập của em. từ 2h trưa nắng hè tới 7h ttối .
    Cụ thể như sau
    ++ 2h tới 5h tập và 5h tới 7h là đánh .
    Các bài tập của em rất gian khổ . không có lòng quyết tâm và đam mê thì . hết
    Di chuyển trên lưới cài cầu . di chuyển dưới lưới 2 bên nhảy đạp không cầu . di chuyển lên xuống . liên tục . nghỉ 30s lai tiếp . 1 buổi chiều em hết 6 chai chanh muối và vài cái bánh mì .
    -- Có lần em bị ngã xe chân tập tễnh vẫn mò ra sân phông cầu . bất kể nắng mưa . trời rét . sáng đi học chiều vẫn duy trì . 2 tháng đàu như thế . những tháng sau tuần 3 buổi . giờ em đã có thể thoát khỏi dạng gà . khẳng định được mình . đập. ve . ve đập . gọi là có chút nổ. với thể hình hơi hạn chế . nhưng nhỏ con chắc gì đã ngu phải không ạ.
    Em thấy tiếc vì không được theo môn này sớm hơn nữa . thấy tiếc thời gian điện tử lãng phí gầy người . cầu lông đem lại cho em sức khỏe . ( dù hơi tốn chút ^^ )
    -- Sau này có con em sẽ dậy nó từ bé . trước tiên nó sẽ có sức khỏe . có tiếng nói. tránh xa điện tử .
    . Sẽ bổ xung sau ạ. Có bác nào có kinh nghiệm chia sẻ để ai cũng lên tay chút ^^

lần đầu đi thi đấu
    - Chân tay run lẩy bẩy . Người ngoài hô to . ++> Thua chóng vánh đối thủ dưới cơ
    - những lần sau . vẫn run nhưng cố hô thật to để lấy lại bình tĩnh . dần dần quen với đấu trường .
    Đó là những va chạm tốt mà môn cầu lông mang lại . Nó giúp mình tự tin khi đứng chỗ đông người . Tự tin hơn trong cuôcj sống .
    Em chúc mọi người ngày càng khỏe và duy trì đẳng cấp của mình ^^

Chỉnh sửa cuối: 27/3/13
    friend256 thích bài này.
  2. cauproflong

cauproflong Thành viên Chính thức

chỉ cần có máu đam mê trong mình là được em ạ

3. cupidhung

cupidhung Thành viên Tích cực

goodboy! :D mình cũng mới tập chơi dc 1 thời gian thôi, căn bản phải có đam mê nhiệt huyết, tiếp theo là có ng chỉ dạy và cũng cần đầu tư kha khá :D

4. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

bài viết của bạn rất hay đó.mình chơi cầu lông từ 2002 tới h cũng 11 năm rồi mà cũng chưa nghỉ hôm nào đâu.có cố gắng thì sẽ có thành công bạn ạ.chúc bạn gặt hái được nhiều may mắn và thành công theo môn cầu lông bạn nhé...!

5. vanmanh85

vanmanh85 Thành viên Tích cực

tuổi như thế mới chơi cũng đâu có muộn mấy đâu, hồi mình chơi còn muộn hơn bạn 2 năm, mất 3 năm đầu ngày nào cũng đi từ 4h30 đến 8h mới về, mình luyện nhiều và đam mê hơn người khác thì ắt sẽ thành công thôi, chúc em thành công nhé !

6. hoanganhhvbc

hoanganhhvbc Thành viên Năng nổ

Nói lại cái giai đoạn tập luyện của bạn y hệt lúc nhỏ.Đâm mê cực kỳ.K được ra sân đánh vài set là bứt rứt k yên :).

7. dotaninza

dotaninza Thành viên Tích cực

đánh phủi là đánh thế nào nhỉ ? tức là đánh ăn tiền ở các sân khác nhau ah` ? bạn đánh ở đâu thế , mình đi với :D

8. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Bác được cao thủ chỉ giáo hết mình như thế, quả là sự mắn mắn hiếm có. Kiểu như nhân vật gì trong phim gì đó :D được cao thủ chỉ giáo cho trong vòng 1 tuần thành cao thủ, vô địch thiên hạ. Hình như tất cả các phim kiếm hiệp đều có hình mẫu kiểu này :). Giờ thì những ai đã từng chê bác cứ cẩn thận, kẻo cầu bay đầy người. Tuổi em với bác bây giờ chơi cầu chỉ vì đam mê thôi. Nhưng càng nhiều tuổi thì càng thấy lợi ích nhiều hơn của cầu lông.

9. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Cầu phủi theo mình hiểu là "Không cần biết bạn là ai, từ đâu tới, tên là gì, làm nghề gì, cứ mang vợt mang cầu đến xin giao lưu là nhận hết" Đúng nghĩa của từ phủi đó.

10. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

1 person likes this.
  11. ngotuan0320

ngotuan0320 Thánh vũ

Bác này giống E thế. Ko được chơi là buồn và khó chịu lắm. :party3:

12. hellohi1992

do may mắn nữa . bác ạ quen a ý rất tình cờ . và đội chơi cầu ở sân bố vợ em lại có nên cầu tập luyện e ko mất ^^. giờ cứ chiều nào mà không ra sân lại ngứa ngáy khó chịu. ko đánh thì người oải hẳn

13. hellohi1992

theo ở chỗ mình thì phủi không phải dân chuyên sâu . đánh không bài bản . đánh phong trào . nhưng cố gắng thành dân chuyên nghiệp nếu ai có niềm đam mê ^^

14. lumcauchuyennghiep

lumcauchuyennghiep Thành viên Năng nổ

Với quyết tâm và đầu tư tập luyện như bác này khoảng 2 năm thành siêu sao có tiếng rồi, chúc bác luôn nhiệt huyết và đam mê thực sự với cầu lông. Bác sẽ thành tài đấy.

15. HoaVinh

HoaVinh Thành viên Tích cực

Duy trì tập luyện như vậy chẳng mấy mà thành cao thủ :D

16. hellohi1992

so với cầu ngoài thì không phải đối thủ của người khác vì ra ngoài mới biết rất nhiều người đánh hay và cầu hiểm bác ạ . em phải đi giao lưu học hỏi
    .chứ tự mãn thì vẫn lẹt đẹt tại chỗ bác ạ

17. rocketeer

rocketeer Thành viên Tích cực

Bạn được tập luyện với một lịch tập như thế thì ko phải cầu phủi đâu, như thế gần bằng chuyên nghiệp rồi đấy, tập như thế 6 tháng là có thể đánh ở mức trung bình khá rồi, chỉ cần cọ xát thêm lấy kinh nghiệm và ý thức chiến thuật là ổn.

18. hellohi1992

nhưng vẫn là phủi lên mà bác . tự mày mò cách cầm vợt và đập .đi xem bọn nó đánh giải mình cũng học được về lối đánh mà ^^

19. hellohi1992

Em rất kết câu này của bác . chắc bác là người có lối đánh hay . vì khi em mới đánh cho 1 thời gian dài . em chạy như 1 thang điên trên sân và chỉ biết đập . dập . bây giờ em có thể ung dung hơn .làm sao di chuyển hợp lý nhất và thắng nhàn nhất , nhưng vẫn ở mức gà lắm nhìu lúc rối. mong các bác chia sẻ .

20. phungviethoa

phungviethoa Thành viên Tích cực

Xem clip này xong đam mê cầu lông bùng cháy! thank...!!! bạn [MENTION=34736]dat281089[/MENTION] nhiều lắm! Clip rất hay và bổ ích :D

Đang tải...