[Thảo luận] Cải thiện khả năng thủ đập

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi 01648732303, 11/5/14.

1. 01648732303

01648732303 Thành viên Chính thức

Có ai biết một số cách luyện tập để cải thiện khả năng thủ đập ko? chỉ cho mình với.
    Mình cứ gặp ai đập khỏe là chống đỡ vất vả . Hic

2. MrSARS

MrSARS Thành viên Tích cực

Mình cũng hóng các cao thủ. Bình thường mình thủ smash cũng không tệ nhưng khi vào trận thì lại thủ rất kém do tốc độ trận đấu nhanh hơn nhiều so với khi tập :(

3. moddungbannickem

moddungbannickem Thành viên Chính thức

Mình có ít kinh nghiệm của bản thân như thế này muốn chia sẻ vs bạn, cá nhân mình lại rất thích đánh với đối thủ hay đập,
    Bạn cứ trả cầu cao về đc đến vạch vôi thứ 2, ở vạch này trừ 1 số ae smash trâu bò k nhìn thấy cầu mà đỡ thì k nói, còn lại đa phần smash thủ rất dễ mà bạn, sau đó mình kê vợt là họ chạy mất sức ngay, k thì trả cầu cao nếu k đến đc vạch vôi thì cứ trái tay họ mà trả cầu thôi. Nếu đối thủ khỏe smash đc 2,3 quả liên tiếp thì cứ cố mà tạt cầu chéo sân, k thì cứ cố trả cầu càng sâu càng tốt.

4. 01648732303

01648732303 Thành viên Chính thức

Đúng rồi, bạn nói cũng có ý đúng vì mình hất chưa thật sự cao và sâu.
    Nhưng mình đang muốn học một số bài luyện tập để cải thiện khả năng thủ cầu :)

5. 19951995

19951995 Thành viên Tích cực

THEO NGU Ý CỦA EM:
    1 : RÈN LUYỆN.... KỸ THUẬT ( THỦ , CẦM VỢT, VÀ CẢ PHÔNG VÀ NÊU CẦU CŨNG PHẢI TỐT NỮA SẼ THUẬN LỢI CHO VIỆC PHÒNG THỦ Ạ , PHẢN XẠ (CÁI NÀY BÁC TẬP BẠT VÀO TƯỜNG EM THẤY HIỆU QUẢ LẮM).
    2 : TÂM LÝ LUÔN CÓ 1 CÁI ĐẦU LẠNH NỮA CÁI NÀY CHẮC LÀ NGUYÊN NHÂN VÌ SAO BÁC TẬP RẤT HAY NHƯNG RA TRẬN HAY BỊ LỚ
    3 : CHỊU KHÓ GIAO LƯU RÈN LUYỆN ĐỂ ĐƯỢC HỌC HỎI NHỮNG ĐƯỜNG CẦU HAY KHÓ TỪ NHỮNG BÁC TRÊN CƠ MÌNH ( ĂN HÀNH) RỒI LÂU LÂU THỜI GIAN EM NGHĨ KHẢ NĂNG THỦ CỦA BÁC CHẮC CŨNG ĐƯỢC CẢI TIẾN ÍT NHIỀU ĐẤY Ạ
    CHÚC BÁC SỚM CẢI THIỆN KHẢ NĂNG PHÒNG THỦ CỦA MÌNH Ạ :fighting23::musik_eguit:

6. manhthang1102

manhthang1102 Thành viên Chính thức

ngày xưa mình tập đánh cầu vào tường tập phản xạ trước.

7. dichthienhanh

dichthienhanh Thành viên Chính thức

Tùy theo phản xạ mỗi người thôi. Bạn nên khả năng phản xạ nhiều hơn. Lúc đó thì cứ vô tư cho nó đập !

8. love28

love28 Thành viên Chính thức

Với ông nào hay Smash em toàn phất cao về cuối sân trái tay cho đập 3 4 phát, cho mệt rồi điều cầu tiếp :D

9. ngothangkts

ngothangkts Thành viên Chính thức

Để cải thiện thì mình có một số kinh nghiệm sau:
    - Cải thiện cổ tay trước bằng cách đánh cầu vào tường: luyện sức mạnh và phản xạ cổ tay.
    - Đứng đúng tư thế và vị trí thủ cầu. Cái này xem clip vđv đánh là biết ngay.
    - Bình tĩnh và tập trung vào quả cầu để đánh trúng quả cầu. Tùy vào vị trí của đối phương mà vẩy cổ tay đưa cầu cao sâu hoặc ngang lưới.

10. caulongga

caulongga Thành viên Chính thức

Bác đánh vậy thì là cao thủ rồi, có cách nào tập bác chỉ cho anh em học đi!

11. huynhvbsp

huynhvbsp Thành viên Chính thức

đập nhiều thì dễ thủ mà bác

12. MrBlackVHB

MrBlackVHB Thành viên mới

Bài viết rất hay ạ !

13. passionbad

passionbad Thành viên Chính thức

bác ở nhà rỗi thì thianhr thoảng mang bao vợt ra mà tập thủ . tập giống các vdv ấy . mình đã làm và thấy hiệu quả hơn nhiều :)

14. tbk248

tbk248 Thành viên Tích cực

Ngồi hóng các cao thủ, em có mỗi bài là tập phản xạ với tường! :D

15. vuthien86

vuthien86 Thành viên Tích cực

kiếm ít cầu. nhờ 1 người đứng sát lười đập vồ xuống. mình đứng gần lui về gần cuối sân để thủ. cách vạch cuối sân độ hơn 1 mét.tập bung sâu cuối sân, tập phản sát mép lưới. tập chung yêu cầu họ đập ngang nách mình để tập. thủ ngang nách khó nhất. còn cầm vợt, tư thế như nào bạn xem clip

16. voltriczforce

voltriczforce Thành viên Tích cực

Chào bạn, mình đánh cầu cũng khá lâu năm rồi và trưởng thành từ cầu lông đuờng phố, đánh từ những vợt thô sơ nặng trình trịch từ khi còn bé nên cổ tay có phần khỏe hơn các bác một tí. Trình độ thì xin nhận ở mức trên TB Khá. Nhưng có 1 điều xin khẳng định là suốt nhiều năm đi lang thang giao lưu đánh cầu các chỗ chưa có cao thủ nào đập smash mạnh được đến mức mà mình không đỡ được vài quả liên tục. Một phần mình từng chơi cầu cùng sân với mấy bác trong tuyển tỉnh HY nên chắc cũng có kinh nghiệm hơn khi đỡ smash của các cao thủ.

Nói vậy xin bác đừng hiểu là khoe khoang. Dưới đây e chỉ nêu ra 1 vài điểm cần chú ý khi thủ cầu để bác và mọi người tham khảo và thử ngẫm xem có đúng k.. Theo đúng trình tự 1,2 nhé
    1. Tâm lý phán đoán cầu
    Khi cầu từ phía sân mình được hất lên, tùy thuộc vào điểm tiếp xúc cầu của đối phương mà mình PHẢI CÓ PHÁN ĐOÁN điểm smash của họ. Điều này hết sức quan trọng, vì nếu bác k phán đoán được đường cầu thì sẽ khó mà phản ứng kịp theo tốc độ cầu và đường cầu (có thể smash hoặc chặt, chém, thả) mà di chuyển tương ứng.
    Để phán đoán được đường cầu, theo kinh nghiệm của em dựa trên 3 yếu tố.
    - Hướng thân: khi bật nhảy để smash, để có quả smash mạnh, ta nhảy từ phía sau hướng ra trước và tiếp xúc cầu nhằm tạo cho đường cầu đi cắm và mạnh hơn bởi có đối lực (2 lực ngược chiều- lực cầu đang bay và lực cầu tiếp xúc mặt vợt mình) Chính vì thế, hướng của thân người sẽ hướng theo hướng smash xuống.. Trong bóng đá cũng vậy, khi bác đặt chân trụ để sút bóng, góc và hướng của chân trụ của bác sẽ tố cáo bác sút về góc nào. Bác cứ thử mà xem :)
    - Điểm tiếp xúc cầu trên sân của họ. Ví dụ họ đập từ góc sâu bên trái của sân mình, thông thường sẽ smash dọc biên để có đường cầu ngắn nhất mang lực mạnh nhất, nói chung cũng tùy tình hình thực tế lúc đó mà bác phải di chuyển theo.
    - Không được sợ cầu. ^^

2. Tư thế thủ và cầm vợt khi cầu bên kia chuẩn bị smash.
    Về điểm này, bác xem video đôi nam nhìn cách họ đứng và cầm vợt khi chờ smash. 2 chân mở rộng hơn vai 1 chút, người đứng hơi hướng ra phía trước, tay cầm vợt che trung bộ (phần giữa thân) đừng cầm chặt quá mà khó xoay xở và mất sức. Tiếp nữa là cách cầm vợt thủ, thường theo cách của em khi thủ sẽ đặt ngón cái vào mặt cạnh lớn của cán vợt và vẩy lên (nếu muốn cho đối phương mash tiếp) hoặc đưa cả cánh tay theo để cài cầu.

3. Luyện phản xạ.
    Ngoài đánh cầu vào tường tập phản xạ, có thể còn 2 bài tập nữa có thể tham khảo.
    - 2 người đứng cách nhau 10m, đánh cầu vào nhau ở tầm từ đầu xuống chân thôi, cố gắng và chắc chắn là phải sử dụng cổ tay nhiều vì khoảng cách này k đủ để văng cả cánh mà chỉ đủ để xoay thân mình né cầu và đưa tay theo đẩy cầu phản lại.
    - kiếm vợt nặng và tập khả năng điều khiển cổ tay, đứng ở tư thế thủ và tập thủ với các động tác nhanh nhất như đánh thật.. dần dần sẽ quen.

Một chút chia sẻ, rất mong được giao lưu vs các bác!

17. khongcogilamaimai

khongcogilamaimai Thành viên Chính thức

Tập trung cao độ, đưa ra phản xạ nhanh và phải zai sức :D

Đang tải...