[Bình chọn] Cách giao cầu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi li dan, 4/7/13.

1. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

em đưa ra 2 cách giao cầu mong các bác tư vấn cho xem cách nào ít bị ép vồ nhất...
    cách 1: giao cầu đơn và đôi theo kiểu Fu haifeng của TQ,Ikeda nhật bản, úp vợt và trái cầu thì xoay hơi ngửa lên 1 tí.khi giao thì tay hơi nâg cao lên kiểu như cầm cầu quăng qua...
    cách 2: giao cầu kiểu lee chong wei,Lin dan,Taufik hidayat cách này thì cứ bt giao không phải úp ngửa vợt gì hết mà vẫn sát thế...
    em đang giao cầu kiểu của anh IKEDA của nhật bản đánh đôi nam nữ với Shiota ấy ạ.tay giơ khá xa và khi giao thì hơi nâng cao quả cầu lên 1 tí ti và thấy rất hiệu quả.trước giao cách 2 thì hay bị đè,ép luôn nhưng giao theo cách 1 thấy hiệu quả hơn nhiều mà đối thủ không ép được mình...
    các pro vào bình luận xem cách nào hiệu quả hơn với... :D

2. venus18

venus18 Thành viên Chính thức

mình thấy mình yếu khoản phát quá, toàn bị vồ vì phát cao. Có bạn nào chỉ mình cách phát an toàn với, cảm ơn nhiều :)

3. mark123

mark123 Thành viên Chính thức

bác cho luôn clip lên để ae dẽ học hỏi với :)

cái này bạn phải căn lưới chuẩn vào nếu phát thấy cầu đi cao quá thì lần sau phát nhẹ hơn giống như kiểu gẩy cầu qua lưới vậy :)

4. kienvrg

kienvrg Thành viên Chính thức

Co video day cai nay ko bac

5. quangvu1985

quangvu1985 Thành viên Tích cực

Mình cũng yếu nhất quả phát cầu, phát toàn bị đối thủ vồ cầu không ah :((. Bác nào có video thì post lên để anh em tham khảo với ạh.

6. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Phát cầu tưởng đơn giản mà cũng khó phết, phải xác định được điểm yếu của đối phương, mỗi cách đứng có một điểm yếu riêng, bị đối phương đứng cao và vồ thành công một lần thì mình cũng hơi bị cóng cho lần phát tiếp theo! :):):) Phát cầu không tốt thì rất là khó đánh! :)

7. taplaimb

taplaimb Thành viên Chính thức

theo ý kiến của mình khi phát cầu bạn nên tập trung vào mép lưới, ko cần quan tâm bên kia là ai dù đối phương có cầm dao hay cầm súng dọa bạn thì cũng mặc kệ. cố gắng tập phát quả cầu bay qua mép lưới

8. venus18

venus18 Thành viên Chính thức

các cao thủ có lời khuyên nào về cách cầm cầu và đưa vợt ko ạ, ví dụ như quay đít cầu về mặt vợt, đẩy vợt vào đít cầu hay là cắt cầu, phát lực ngắn hay dài..... Mặc dù đánh ko đến nỗi nhưng mình thật sự lúng túng trong những quả giao cầu :(

9. bacdoan

bacdoan Thành viên Chính thức

kinh nghiệm của mình là nếu đánh đôi, mình nắm bắt được họ bắt cầu như nào thì mình sẽ phát thế ấy, như mình thì thường đánh đôi mình thường quan sát họ di chuyển mình sẽ phát cầu, vì thế cũng ít bị vồ.

10. vungochuy110

vungochuy110 Thành viên Xuất Sắc

ở sân mình có thằng nó cáo 1m86 phát cầu nó rất chi khó chịu :( mình toàn chơi kiểu như là cầm cầu vứt quá và thẳng vào người nó.nói chung thì ai cũng sợ phát cầu người đánh tốt hơn mình còn ng đánh kém hơn phát tự tin lắm :))

11. lenguyen

lenguyen Thành viên Chính thức

cu bi vo nhieu roi khac rut duoc kinh nghiem cac bac ah

12. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

để em quay cái video xong up lên cho các bác xem.cơ mà e hỏi 1 trong 2 cách e phát mà các bác toàn vào bàn ề việc phát cao với lại bị vồ là sao nhỉ ? e phát không lo bị vồ mà chỉ là muốn hỏi xem sao thôi...hì hì
    quả phát của e thì e tự tin 95% rồi chỉ chẳng may bị chạm vào cái lắc bạc đeo ở tay thì hỏng thôi.

13. Vuxd1983

Vuxd1983 Thành viên Chính thức

Theo mình, bạn phát cầu thật lỏng họ sẽ khó vồ cầu của bạn. MÌnh toàn đi vồ cầu, mình thấy những quả phát lỏng rất khó vồ

14. hieudv

hieudv Thành viên Tích cực

Mình cũng hay giao cầu kiểu 1, nhiều khi gặp người nào trả giao cầu kiểu đó tốt quá khiến mình không phòng thủ được thì phát cầu sau mình phát cầu cao + sâu về cuối sân.

Khi phát cầu cứ nhìn mép lưới thôi, căn sao cho cầu đi trên mép lưới 1 tí. Bạn cũng có thể đứng lùi lại cũng được, không nhất thiết phải đứng chỗ chữ T để phát cầu. Mình thấy đứng dưới chữ vạch chữ T khoảng 20-30cm phát cầu ngắn hiệu quả hơn

15. Nanospeed

Nanospeed Thành viên Chính thức

phát kiểu tenis ý :). đảm bảo ko bị ép đâu.

16. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Đang hóng video của bác, khoản này em cũng đang rất yếu :)

17. leephuong19

leephuong19 Thành viên Tích cực

dễ ăn đập thì đúng hơn là bị vồ.

18. duy112468841

duy112468841 Thành viên Tích cực

mình thấy nếu là đối thủ mạnh thì bạn giao cầu kiểu gì cũng sẽ bị đè thôi. các đường cầu tiếp theo mà bên nào thủ bạt và gài cầu tốt hơn thì sẽ giành lợi thế tấn công. còn về giao cầu thì có cách duy nhất là bạn giấu dc ý đồ giao cầu: phát sâu, phát trái tay hay thuận tay. đây là chia sẻ của mình. mong anh em ném gạch nhẹ tay thôi. hi

19. tuancaulong

tuancaulong Thành viên Chính thức

nhìn và học o trên youtube ...mình chơi cầu lông toàn tự học trên mạng

20. oupsouch

oupsouch Thành viên Chính thức

Bác giống em rồi :) May mà e toàn đánh đôi, có người thủ đằng sau giúp chứ k thì cũng đuối

Đang tải...