[Cầu lông] Cách cải thiện lực ve cầu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi hugyn123, 19/1/13.

1. hugyn123

hugyn123 Thành viên mới

Em thấy tay ve của mình rất yếu nếu ve được thì cũng tầm giữa sân là căng lắm rồi
    và hầu như quả nào ve xog cũng ăn đập
    em xin ý kiến cũg như học hỏi 1 chút kinh nghiệm của các lão tướg ^^

2. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Trước hết là bác cần xem xem bác đã ve đúng kĩ thuật chưa.
    Lực tay trung bình ve đúng kì thuật cũng dc từ cuối sân này sang đến 2/3 sân bên kia rồi
    Còn nếu bác ve đúng kt mà chỉ dc nửa sân thì lại là chuyện khác :))

3. imwdpr0

imwdpr0 Thành viên Tích cực

em cũng đang muốn chỉ giáo vấn đề này, em ve chắc cũng đc tới vạch giao cầu đôi phía sau, cơ mà thế vẫn bị ăn đập miết

4. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Vấn đề đầu tiên của việc chơi cầu để quyết định mọi thứ sau này đó là chân, nếu 1 người đã đánh đúng kĩ thuật tay mà trả bị non thì chỉ có thể hiểu là tư thế đánh ko đc thuận lợi xuất phát từ việc chân ko chạy kịp đường cầu. Để khắc phục đầu tiên là các bác nên tập chân để chân nhanh và khỏe, đeo bám cầu cho tốt :) Khi chân đủ thì sẽ xuất hiện những góc đánh cao và thuận lợi, việc ve hết sân ko phải vấn đề. Có 1 điều cơ bản là tay tốt chân lởm thì đánh lởm nhưng ngược lại tay trung bình mà chân tốt thì đánh đơn vô cùng tốt và lợi thế rồi :) Vì thế theo em các bác tập kĩ chân và tập kết hợp tay bằng các bài tập quay vợt nặng, quay chai...., kĩ thuật đánh đương nhiên cố gắng fai đúng rồi nhé :)
    PS: Đến Lin Dan, LCW lúc bị đối thủ cứng ép khó ve cũng ko hết sân và vẫn ăn đập chết tươi mà :) thế nên chân rất quan trọng các bác ạ ^^

1 person likes this.
  5. luuvansy

luuvansy Thành viên Chính thức

Chú Rắn nói chí phải đấy, như những quả ve ngược í, chân t k theo kịp là tay có khỏe cũng k ve ngc sâu đc,chân phải phán đoán tình huống mà bước trước cơ

6. cupidhung

cupidhung Thành viên Tích cực

hí hí, em cũng a nhôn xô tý nhá, bác tú rắn nói thì chuẩn roài nhưng e nói lại và thêm mắm muối tý cho nó hoành tá tràng, theo em thì quả ve phục thuộc vào các yếu tố:

1. Vẫn là cái bài ca muôn thủa "Lực cổ tay". :)) quả ve trái tay mà cổ tay yếu thì chỉ có nước ném vợt đi cho nhanh. đơn giản dễ thấy nhất là có nhiều bác đang từ lúc chơi vợt 4U có độ cứng trung bình (ví dụ proace saber 30) sang vợt 3U hơi cứng (voltric 9, VT80) thì quả ve sẽ thấy thốn vô cùng tận. vậy lại phải tập lực cổ tay như lắc chai nước, quay tay cùng vợt tập =)) ....
    2. Sự kết hợp (Kỹ thuật). như bác Tú rắn nói đó, muốn quả ve tốt mà kỹ thuật không tốt thì 1 là giữa sân 2 là bay tít lên trời xanh rồi cắm đầu xuống đất. :)) kỹ thuật ve bạn có thể tham khảo ở nhiều video clip có trong diễn đàn. có 1 toipc tổng hợp đầy đủ luôn đó. nhưng điều mấu chốt là ve trái tay thì tay tốt, cổ tay tốt, toàn thân kết hợp tốt, bước bộ tốt, trọng tâm tốt mới có quả ve hiệu quả. do vậy khi bị ép trái quá nhiều đến VĐV còn k ve lên nổi là do không thể kết hợp hoàn hảo các yếu tố cùng 1 lúc được.

Cách tốt nhất bác nên xem clip sau đó nhờ 1 bác nào đó có kinh nghiệm rồi, chỉ dạy kỹ thuật thực tế, áp dụng vào bản thân và tập. để hình thành quả ve trái đúng không khó nhưng để thành thạo và áp dụng vào chiến đấu hiệu quả thì cần có thời gian dài. :D

7. batmanmap

batmanmap Thành viên Tích cực

có quả nào ko hết sân hả đâu anh họ thường cắt trái tay nhiều hơn vì nếu để bị bắt bài ve cao sâu bị đập ra biên thì phản xạ bay người cũng không kịp

8. Tu_Snake

VĐV ko phải máy, dù toàn diện thế nào vẫn có tình huống bị ve non dẫn đến bị đập chết :) kể cả LCW hay LD hay bất kì ai cũng thế thôi, chắc chắn có quả bị ve non ko hết đc sân, cụ thể vs đẳng cấp của họ là ko ve đc đến khoảng trống 2 vạch ngang cuối sân bị tính là non rồi :) cái này tất cả các member ở trên đều đồng tình mà :)

9. tung2189x

tung2189x Thành viên Tích cực

Thế cứ phải chấm vạch cuối cùng mới tính là đạt chuẩn đẳng cấp quốc tế hả bác??? :skull:

10. Tu_Snake

Haizz nhiều bác thích bắt bẻ câu chữ quá. Đại ý ai đọc cũng hiểu là mình muốn nói đến việc luyện chân tốt, nhanh, khỏe để theo kịp đường cầu mà đánh ở vị trí thuận lợi nhất. Và cũng chả ai quy định j cả, chỉ là mình ví dụ như vậy để thấy bị ép ve khó quá nhiều vđv cũng ko trả đc như ý vì bị ép vào tư thế đánh khó. Nói để thấy ý nghĩa của việc luyện chân, còn tay fai luyện là đương nhiên rồi. Cứ lan man bắt bẻ câu chữ :(

11. tung2189x

tung2189x Thành viên Tích cực

Đẳng cấp Thánh vũ như thế bị tính là non rồi bác ạ! :D

12. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

:) Backhand dù tốt cũng ko nên lạm dụng. Chỉ trường hợp bắt buộc thì đánh thôi. Còn lại hãy cố mà chạy theo kịp cầu, đánh force hand, nghiêng người đập vả tùm lum luôn. Vì đánh backhand thì chắc chắn ko bao giờ tốt bằng forcehand đc rồi. Nói thì cũng hơi khó hiểu. Nhưng muốn back hand tốt thì cũng phải đánh cầu đỉnh đầu, duỗi thẳng tay và dừng vai khi lưng đã hướng vào lưới như 1 quả phông cầu thuận tay, chỉ khác là đánh trái tay thôi. Nhiều bác trái yếu cứ đánh theo kiểu quăng chài, bay cả người lẫn vợt theo cầu luôn :))

Với những vận động viên đẳng cấp cao, họ tập luyện quả phông cầu hàng triệu lần để đạt độ chính xác khủng khiếp. Việc đánh để chạm vạch cuối sân với họ trong những tư thế thuận lợi là rất bình thường bạn tung2189x ạ. Và nếu bạn từng đánh với những người đập khủng thì chỉ cần đứng khoảng cách xa với người đập 30cm thôi cũng là chuyện đáng nói rồi. Chưa nói gì với những vận động viên đập cỡ 250km/h trở lên. Vì vậy khi người ta đánh cầu càng chuẩn, chính xác, ổn định và không có sai lầm kể cả trong tình huống khó thì người ta giỏi, người ta có đẳng cấp thế giới. Nói dễ hiểu thì đi học cầu lông các thầy giăng 1 cái vạch cuối sân bắt học sinh phát cầu vào đấy ăn 3/5 rồi để cho điểm qua để làm gì nhỉ? Đơn giản vậy thôi, các bác bắt bẻ nhau làm gì mệt người. Đóng góp xây dựng cho chủ topic tí đê!

Chỉnh sửa cuối: 19/1/13
  13. Tu_Snake

Thế tóm lại mình hỏi thật là bạn hiểu ý mình nói j ko hay vào để troll câu cú, các bác ở trên đều hiểu ý mình nói và đồng tình và đưa cm xây dựng, bạn có j ghét mình sao mà fai vào nhặt nhạnh câu chữ vậy? Đang đóng góp cho chủ topic về cách cải thiện quả ve cầu, mình đang góp ý về phần chân phải tốt thì sẽ có tư thế đánh thuận lợi. Còn ve cầu non thì bất kỳ ai cũng có thể gặp phải trong tình huống bị dồn vào thế khó. Còn ve non nó ko chỉ nằm ở điểm rơi của quả cầu đâu, mà nó còn ở độ cao và tốc độ quả cầu đi ra sao nữa ( ko tính quả ve cắt). Nhiều bác ve đủ lực hết sân ( ko người ) thật đấy nhưng độ cao ko đủ để đối phương chộp đc cũng tính là ve non, đại loại vậy. Còn việc thánh vũ thì chả liên quan j vì đó là danh hiệu diễn đàn dành cho người viết bài nhiều, vậy thôi, có j liên quan để vào bắt bẻ nhau hả bạn? Sao bạn ko có ý kiến j tích cực cho chủ topic để sôi nổi thêm chủ đề nhỉ?
    Để ví dụ luôn 1 tình huống khi LCW bị dồn vào thế khó thì quả ve của anh ý cũng ko đạt chất lượng như bt mặc dù nếu ko ai đỡ có thể nó vẫn sẽ rơi hết sân nhưng vì tốc độ ve bị chậm nên đối thủ đã kịp lùi về đập khi cầu chưa đến vạch phát cầu đôi >>> kết quả LCW mất điểm và quả này cũng tính là ve non khi LCW đã bị thất thế : phút 1:08. Chong Wei Feng cũng bị dồn thế khó và ve ko đạt chất lượng vào 2ph13
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=jOb0dldDk40[/video]

Chỉnh sửa cuối: 19/1/13
  14. Tu_Snake

Một số clip có thể giúp đc chủ thớt nè ^^
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=-9B2XtqICFw[/video]
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=1Z_N7FmM3ag[/video]
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=hFShgILcy14[/video]

15. LuVXoi

LuVXoi Thành viên Năng nổ

"
    Bác này thiệt là rảnh quá ha. Bác có nhiều thời gian như thế thì nên xem lại các clip của những VĐV top đầu TG nhé :)
    Đến VĐV bán chuyên nghiệp của TQ e đc tận mắt chiêm ngưỡng quả phông của họ 100 quả may ra chỉ lỗi 1 quả thôi bác àh :))

P/S: Góp ý bác chủ thơt giống như bác ichhiru1511 đã nói : "muốn back hand tốt thì cũng phải đánh cầu đỉnh đầu, duỗi thẳng tay và dừng vai khi lưng đã hướng vào lưới như 1 quả phông cầu thuận tay" và e thêm 1 chút là sau khi dừng vai phải ra lực cổ tay đúng điểm cầu như đánh thuận tay, như thế quả ve sẽ theo đi theo ý của bác.
    Thân !

16. batmanmap

batmanmap Thành viên Tích cực

vâng tại em thấy nhiều quả khó còn bay ra ngoài :D

17. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

Cái này thì phụ thuộc nhiều yếu tố lắm bạn ah,do vợt,cước,mức kg... nhưng quan trọng nhất vẫn là đôi chân,phải tránh được trường hợp xấu nhất,nếu bị ép quá bạn có thể vỗ cầu để cầu đi sát lưới,khi đó đối phương muốn tấn công mình ngay cunhx ko được. Còn về cú backhand clear thì nói thật là phải tập,nhìn tận mắt chứ nhìn qua video hay nghe nói thì cũng khó mà thực hiện tốt được,về cái này chỗ mình nhiều ng giỏi lắm,bạn nào rảnh qua chỗ mìn chơi mình cùng vài cao thủ chỉ dẫn thêm chứ mình thì chỉ giỏi nhất khoản clear thôi :)) ,sát lưới còn non lắm
    Chúc bạn sớm thành công
    Thân

18. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

Cái này thì phụ thuộc nhiều yếu tố lắm bạn ah,do vợt,cước,mức kg... nhưng quan trọng nhất vẫn là đôi chân,phải tránh được trường hợp xấu nhất,nếu bị ép quá bạn có thể vỗ cầu để cầu đi sát lưới,khi đó đối phương muốn tấn công mình ngay cunhx ko được. Còn về cú backhand clear thì nói thật là phải tập,nhìn tận mắt chứ nhìn qua video hay nghe nói thì cũng khó mà thực hiện tốt được,về cái này chỗ mình nhiều ng giỏi lắm,bạn nào rảnh qua chỗ mìn chơi mình cùng vài cao thủ chỉ dẫn thêm chứ mình thì chỉ giỏi nhất khoản clear thôi :)) ,sát lưới còn non lắm
    Chúc bạn sớm thành công
    Thân

19. tranminhtrung

tranminhtrung Thành viên Chính thức

Chủ đề này hay thật. có nhiều kiến thức khả dụng

20. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

e thì tập ve chuẩn cầu, bỏ sát lưới thôi, tay yếu cải thiện dần dần :)

Đang tải...