[Thảo luận] Các mức căng của vợt?

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi oupsouch, 20/10/13.

1. oupsouch

oupsouch Thành viên Chính thức

E mới chơi cầu lông chưa biết nhiều về vợt các bác cho e hỏi vài điều. Cổ tay e yếu lực đánh chưa mạnh nên e chọn con vợt khá nhẹ là Nanospeed 100. Mua lại của 1 bác đã mua được gần 1 năm nhưng ít đánh theo lời bác ý nói và vợt đang căng 11kg nguyên từ lúc mua hay sao ấy ạ. E để ý là cho dù e có dùng hết sức đánh cầu thì cầu cũng k bay xa được và nghe ko nổ cầu chút nào thậm chí nghe còn sịt. Các bác cho e hỏi như vậy thì liệu do e đánh sai hay do mức căng 11kg nó k phù hợp và cái cước đã đến lúc phải thay ạ?

2. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

.
    Hồi em mới đánh cũng như bác.

Căng 11kg 1 năm thì nó cũng sẽ trùng tương đối rồi nên giờ để biết đang ở mức cân nào cũng khó. Chưa kể thường các nơi căng thiếu cân nữa. Nếu tay yếu thì chỉ nên cân 10kg (cân chuẩn nhé). Em nghĩ bác nên đi căng lại, dây 65 hoặc 65Ti là ok, căng 10kg thôi nhưng 10kg chuẩn. Chứ giờ ra hàng bảo căng 10kg họ lại chỉ căng cỡ 9,5kg thôi. Tay bác yếu mà đánh 11kg thì không đánh được đâu, nghe nó cứ tưng tưng như cầm cái phản hay vợt bóng bàn ý, đánh xong sẽ bị đau bắp tay/ vai. Chưa kể cầu không bay. Tiếng "sịt" của bác em chưa hình dung là tiếng như nào :D

Em lúc mới chơi,mua vợt mới hàng khuyên căng 11kg, ko biết gì nên cứ ok, đánh 3 buổi em cắt đi căng lại ngay vì đánh không nổi, cầu không đi, tiếng không nổ mà còn đau tay. Căng lại 10,5kg đánh ngon ngay nhưng sau này mới biết hóa ra căng bị thiếu cân.

/Giờ em đi căng chỗ khác, căng 10,7kg mà như căng 11kg hồi trước. Tay chưa thích nghi kịp nên mới vào trận đánh cầu rất bay, nổ và có lực, nhưng đánh tới lúc bị mệt rồi thì không vụt nổi.

Chỉnh sửa cuối: 20/10/13
  3. quyvuong295

quyvuong295 Thành viên Tích cực

theo e thì bác nên cắt đi đan lại lưới khác. 10,5kg thôi. cổ tay bác yếu thì phải tập thêm cổ tay. quan trọng là bác phải tập cho cổ tay khỏe, kĩ thuật đúng thì đánh nổ cầu và cầu bay theo ý muốn đc.

4. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Do đánh không đúng động tác và vợt căng hơi cao so với sức. Căng 11kg thì k đến nỗi như [MENTION=162672]Hoàng Gầy[/MENTION] nói đâu em, nó có cứng nhưng ấn tay vào lực mạnh chút vẫn có độ lún. Còn từ 11,5kg trở lên thì cảm giác nó căng và ấn tay vào thì in luôn cước lên ngón tay, lún cực ít. Lúc đó mới có cái cảm giác như cầm vợt bóng bàn. Với người có lực cổ tay mạnh và tốc độ nhanh thì tầm cước đó lại rất phù hợp vì nếu đánh 10,5kg mà phát lực nhanh quá thì độ đàn hồi cước chưa kịp thì cầu đã ra khỏi mặt vợt rồi làm giảm hiệu quả của ng đánh. Và ngược lại với người đánh yếu, cước căng thấp độ đàn hồi phù hợp, cầu đi sẽ nhanh hơn là căng cao. Mới đánh nên căng 10kg chuẩn là đúng rồi, không thì 10,5kg cũng ok. Tuyệt đối k dùng vợt căng 11kg trở lên đánh dễ đau tay và cực mất sức.

5. oupsouch

oupsouch Thành viên Chính thức

Chuẩn luôn các bác ạ :| E đánh cũng thấy mất sức hơn nhiều so với con vợt cùi bắp e căng có 9,5kg :|
    Apacs Rapier 88 với NS100 con nào hơn hả bác [MENTION=140609]ThachNguyen[/MENTION]

6. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

NS100 chưa đánh nên chưa có nx đc bác ah :), R88 đánh cũng được so với tầm giá. Và đường cầu không chuẩn xác cho lắm.

7. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Rất đơn giản. Cước đã căng lên 1 năm rồi thì vứt đi thôi.

8. songtinh

songtinh Thành viên Chính thức

ẹc,bác mới chơi mà đã căng 11kg la tất nhiên ko chơi dc rồi.e chơi cũng khá lâu rồi mà cũng chỉ 10,8kg.hôm trước thử 11,2kg là về tay đau ngay.bac mới chơi thì tầm 10kg,10,2kg thôi

9. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Vâng anh. Em chưa đc cầm vợt trên 11kg bao giờ nên chưa biết nó thế nào. Sân em đa số 11kg là max nên thấy 11 là căng cứng lắm rồi :D

10. kt1755

kt1755 Thành viên Tích cực

Em đánh cầu cũng đc hơn 2 năm mà hôm trước căng con t200 11kg thấy như đánh khúc gỗ rồi, đc cái bây giờ đỡ hơn một chút

11. baamboo

baamboo Thành viên Chính thức

bác mới đánh nên cổ tay còn cứng và yếu lắm nên căng lưới lại khoảng 10kg thôi là vừa, sau này đánh lâu thì căng 10.5kg là ok.

Đang tải...