[Thảo luận] Bong gân cổ tay

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi mrtam09, 18/12/11.

1. mrtam09

mrtam09 Thành viên Xuất Sắc

Tình hình là cách đây 1 tuần em có bị tai nạn xe máy, đầu gối với cổ tay phải bị sưng.
    Theo lời bác sĩ em về chườm đá lạnh vào 2 chỗ đó và đã hết sưng! Nhưng cổ tay phải vẫn còn đau! mỗi khi cầm đồ nặng là đau!
    Em đoán là bị bong gân! nên bác nào có cách trị bong gân giúp em với hoặc cho em địa chỉ đi khám ạ!
    Hiện giờ đang dùng salonpas Gel để xoa vào chỗ đau ở cổ tay!
    Bác nào từng bị bong gân cổ tay cho em hỏi bao lâu thì khỏi hoàn toàn ạ

2. bacsythethao

bacsythethao Thành viên Năng nổ

Đau cổ tay sau chấn thương hay còn gọi là bong gân, giãn dây chằng cổ tay. bác bị cách đây 1 tuần thì chưa thể hết đau được.
    Sau khi bị đau bác đã chườm lạnh là đúng nhưng chưa đủ. Lẽ ra bác cần khám và điều trị ngay. Triệu chứng đau, sưng nề, hạn chế vận động là các triệu trứng đặc trưng của tình trạng giãn dây chảng cổ tay. Dưới góc độ y học tay bác cần được cố định bằng bó bột hoặc sử dụng nẹp Ober, đơn giản và dễ sử dụng hơn cả là sử dụng băng chun quấn cổ tay, cách này sẽ giúp cho các dây chằng bị chấn thương được nghỉ ngơi, các dây chàng này chỉ thực sự lành hẳn sau tối thiểu 3 tuần nghĩ dưỡng.

Như vậy, bác cần sử dụng băng chun để cố định lại ngay và nghỉ ngơi tối thiểu 3 tuần bác nhé!

Chúc bác mau khỏe!

3. biendvt

biendvt Thành viên Tích cực

Theo mình nghĩ bạn chỉ cần xoa rượu thuốc hạn chế vận động mạnh 1 vài tuần là ổn nếu bạn ở gần Từ Liêm mình có thể cho bạn thuốc về xoa 0979 762 752 ok.

4. mrtam09

Nếu dùng băng chun thì có cần phải xoa salonpas gel không ạ! và băng chun cố định mua ở đâu hay phải đến phòng khám, bệnh viện để băng ạ!

--- Cập nhật thêm ---

Cảm ơn bạn!
    Mình cũng được nhà gửi cho rượu thuốc rồi nhưng chưa dám xoa vì loại này nóng! Nên mình để 2 tuần sau mới dám xoa :D

5. stylishboy

stylishboy Thành viên Tích cực

chơi cầu lông mà bị cổ tay thì khổ lắm , coi như bỏ luôn 1 thời gian ! Mình mặc dù chơi thường xuyên nhưng nhiều lúc đi giao lưu chơi những trận căng , đập cầu liên tục gồng lên thế là dính chưởng cổ tay , nhất là vào mùa lạnh như bây giờ ! Giờ mình chịu khó khởi động kĩ trước khi chơi và chống đẩy buổi sáng thường xuyên thì hiện tượng cổ tay đau không còn bị lại được 1 năm nay rồi !!!

6. mrtam09

Vâng! em cũng có khởi động kỹ trước khi đánh lắm chứ! nhưng chống đẩy buổi sáng như bác em chịu :D đợi đến lúc khỏi hẳn em áp dụng xem sao :D

7. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Ôi phải cẩn thận thôi bạn ơi. Mình cũng đang bị đây này. Khó chịu và ngứa ngày tay chân vô cùng nhưng có dám chơi nhiều và mạnh đâu chỉ chơi nhè nhẹ và 1-2 séc gọi là thôi.

8. dhson91

dhson91 Thành viên Chính thức

bác cũng bị nữa àh, chơi nhè nhẹ thui mà bừa nào sung lên đập ầm ầm là tối về khỏi ngủ =))

9. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Nên tạm nghỉ chơi 1 tuần hoặc nhiều hơn kẻo bị nặng thì mệt hơn đấy nha.

10. mrtam09

Tạm nghỉ chơi đến 2 tuần rồi! Hết bong gân nhưng vẫn còn đau!
    Khả năng là bị dây chằng rồi

11. dhson91

dhson91 Thành viên Chính thức

bong gân chính là giãn dây chằng mà bác, thế thì nghỉ thêm 1 tuần nữa :D

12. vinhle17

vinhle17 Khách

Chết rồi, bác phải nghỉ ngơi tĩnh dưỡng 1 tháng hoặc hơn ấy chứ, bong gân tay có khi thời gian bảo dưỡng còn lâu hơn bong gân chân ấy chứ. Tốt nhất bác tuyệt đối không được vận động mạnh, k chơi cầu là đương nhiên. Dùng rượu xoa bóp kết hợp với lá láng, lá lưỡi hổ hay lá lưỡi lợn nướng lên rồi bóp, đảm bảo hiệu quả lắm. Mình từng bị rồi và bóp lá này rất tốt đấy. Chúc bác nhanh chém cầu như chém gió.

13. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Bài này em đã sử dụng và thấy hiệu quả rất nhanh,và điều quan trọng là phải nghỉ ngơi.

14. mrtam09

May mà gần tết rồi chứ không bác có bảo em nghỉ em cũng chịu! đánh trái tay cho đỡ thèm :(

15. LOVEandSOUL

LOVEandSOUL Thành viên Chính thức

Em bị cái này 3 tháng nay rùi, nhưng chết nỗi ham tuần cứ đi đánh vài séc nên không khỏi, đường cầu giưof chỉ còn bằng 50% so với trước, nhưng nếu phải nghỉ liền 2 tháng thì lại nhớ sân cầu wa', hjx

16. vminhchung36

vminhchung36 Thành viên Chính thức

cổ tay bị bong gân rất khó lành, nếu dưỡng k đúng cách sẽ thành tật luôn. cho nên bạn nên nghỉ cho hết hẳn luôn.. cá biệt có người bị hơn 1th mới lành ..

17. thanhromano

thanhromano Thành viên Chính thức

Mình cũng đang bị đau cổ tay ,nhưng vẫn đánh cầu bình thương .quả nào khó quá thì thôi

18. anktam568

anktam568 Thành viên Tích cực

R.i.p :63:
    .................

19. loicauchuc

loicauchuc Thành viên Năng nổ

đau = vẫn cử động được, thần kinh, cơ không bị tổn thương! gân là đuôi các sợi cơ! phần sơ màu trắng! => bong gân là cách nói các sợi gân bị tách , đứt các sợi nhỏ, nó được phân biệt với dãn cơ , đứt cơ, căng cơ!
    phương pháp phục hồi
    băng cố định trong 1 time dài 2 -3 tuần! mở ra vệ sinh nhẹ nhàng! kết hợp xoa dầu - xoa chứ không bóp làm tăng lưu thông máu, rút ngắn thời gian liền thương

trong các ngày tiếp theo, khi cảm thấy đỡ đau hơn thì có thể cầm nắm nhẹ -- cái này em cá là chả bác nào cố định được lâu, chả nhẽ thi thoảng không dùng tay đau đỡ đồ cho tay không đau :p cho nên chú ý là cố định hơn 1 tuần phải cử động, tránh việc cứng khớp tại chỗ :D
    hết rồi ạ

20. neovn86

neovn86 Thành viên Chính thức

Bạn này dày dạn kinh nghiệm quá nè :2:

Đang tải...