Bỏ nhỏ sao cho lắc cầu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi teenthetha0, 16/1/12.

1. teenthetha0

teenthetha0 Thành viên Năng nổ

e tập bỏ nhỏ trên lưới mãi mà nó k lắc cầu e dùng nhiều cách lắm rồi như cứa cầu,...
    bác nào có cách chỉ e với
    cám ơn các bác:26::26::26:

2. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

vụ này thì chỉ bảo thế nào đc ạ ;))

3. mrtam09

mrtam09 Thành viên Xuất Sắc

cái này cũng khó diễn đạt !
    Mặc dù mình cũng biết làm :D
    Mặc dù chưa chuẩn lắm

4. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

bỏ nhỏ phải nói là một kỹ thuật rất khó, nhất là khi lâm trận lại càng khó hơn
    với anh em phong trào thì có quả được quả hỏng, hỏng nhiểu hơn được ạ :))
    bác muốn làm đc tốt thì chỉ có luyện tập thật nhiều và bài bản thôi

5. mabu0811

mabu0811 Thành viên Xuất Sắc

Cái này đúng là khó diễn tả thật. Theo em là cách tiếp xúc mặt vợt với đế cầu bác ạ. Trọc cầu đúng thời điểm sẽ tạo cho quả cầu lắc :D

6. khang230788

khang230788 Thành viên Tích cực

Muốn lắc quả cầu thì phải tác động sao cho trọng tâm quả cầu lệch khỏi quỹ đạo bay và phương trọng lực thì nó sẽ bị dao động như con lắc, nhìu khi chém cầu chỉ làm cầu xoáy chứ không lắc.
    Khi cầu rơi thẳng đứng (bỏ thẳng trên lưới) thì chuyển động vợt trong mặt phẳng ngang vuông góc với phương rơi của cầu, hướng thì từ phía sát lưới kéo vợt ra phía ngoài dễ hơn. Chú ý là đẩy vợt sao cho đít cầu lộn ngược lên trên (nhớ là lộn vòng lên chứ không phải đánh bật đít cầu lên) nhưng phải đủ mạnh để duy trì cú lộn ngược đó thêm vài vòng (mạnh và nhanh khi chém vợt ngang giống như cà đít cầu qua vài hàng dây vợt (vuông góc) chứ không tác động ngược hướng rơi chỉ làm cầu bật cao lên thôi.)
    Khi cầu bay theo hình vòng cung (bỏ chéo sát lưới), lúc này phương bay và phương trọng lực không trùng nhau, nên lúc này mục tiêu tác động không là đít cầu mà là thân cầu (mặt ngoài từ đít đến đuôi cầu), vợt không cắt theo phương ngang nữa mà cắt chéo từ dưới lên khoảng 45 - 60 độ, cho toàn thân quả cầu lăn trên mặt vợt nhằm tạo độ xoáy, lúc này độ xoáy + trọng lực sẽ làm trọng tâm cầu không ổn định và sẽ lắc

friend256 thích bài này.
  7. teenthetha0

thế hóa ra khó thật ak
    ước mơ của e mún bỏ nhỏ đc như lin dan là giấc mơ r huhuhu
    bác nào biết bảo e vs nha

8. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

tập thêm đi pác,cố gắng lên,dám có ước mơ thì hãy dám thực hiện dc nó pác nhé :)

9. teenthetha0

nhưng tập hoài trả đc huhuhu

10. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

tập tập nữa tập mãi

11. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Sao bác không ước oánh như LinDan luôn cho nó hoành tráng? :teeth::teeth::teeth:

12. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Bạn đừng quá buồn, để trô cầu đc như Lin Dan thì ngay cả trình độ VĐV cũng rất ít người sử dụng đc nó như 1 vũ khí sắc bén giống Lin Dan; bạn cứ tập từ từ, đầu tiên là cứ nắm chắc kĩ thuật cơ bản và sau đó ko ngừng rèn luyện dần dần nó sẽ trở thành kĩ năng của bạn :D. Mỗi người có 1 sở trường vì thế theo mình bạn cứ đánh thêm 1 thời gian, xác định xem mình mạnh nhất quả nào thì cố gắng luyện quả đó thành sở trường :) ví dụ Taufik backhand, Tiến Minh có tốc độ, Lin Dan có cú trô và đập, LCW khả năng phán đoán và phòng thủ siêu hạng, Gade bộ pháp thanh thoát, nhiều trick :D

13. longdx81

tu_snack nói chuẩn đấy, anh em phong trào thì những cái cơ bản còn chưa chuẩn, cứ luyện sao cho nó chuẩn là kinh khủng lắm rồi, tiếp đó mới là phát huy sở trường của mình! :):):)

14. teenthetha0

bác dàng quá ha cho e xin cái nich chat ních e là kend0_hn rất vui được làm bạn bác

15. khang230788

khang230788 Thành viên Tích cực

Chỉ những người đánh lâu năm, có trình độ mới tìm cho mình một cú đánh riêng độc đáo sở trường, vì ngta có đủ trình độ để thực hiện một cú đánh độ khó cao, chứ mới tập chạy bước nhỏ mà đã xem lén bí kíp "lăng bi vi bộ" coi chừng hư luôn cái chân ah. Và sở trường của mình thì phải xem rút ra trong quá trình luyện tập chứ đánh theo ngta coi chừng nhìn xa mà không thấy gần đấy.
    Với lại đánh cầu lông không thể một kiếm định giang sơn đc, phải tập cả bộ kiếm pháp, tức là một bài bản hoàn hảo để đưa đối phương vào tình huống buộc phải đưa cầu cho chúng ta thực hiện cú sở trường thì mới phát huy cao nhất chiêu đó

friend256 thích bài này.
  16. longdx81

Bác này chắc cũng đọc nhiều truyện chưởng đây! :)):)):)) Cầu lông đúng là môn phối hợp toàn thân, dịch chuyển đủ nhanh để ở tư thế đánh cầu thoải mái, đánh theo đúng ý mình đã là một việc rất rất khó roài! :D :D :D Vì vậy cứ luyện chắc những cái cơ bản đã! :band:

17. gatapchoicaulong

gatapchoicaulong Thành viên Chính thức

không cần tuyệt chiêu, đơn giản nhưng hiệu quả là hạ được khối người. :court:

18. ngocquyhg

ngocquyhg Thành viên Năng nổ

kĩ thuật mà chỉ mồm thì hơi khó~~~> tuy nhiên em khuyên bác là chọc vào quả cầu để có độ khứa ( như trên TV)........lỏng cổ tay nữa nhá ( cứ cầm chặt thì đánh sang năm cũng ko được đâu)

19. ngotuan0320

ngotuan0320 Thánh vũ

Cảm ơn nhiều nhiều!
    Muốn làm được chỉ có rèn luyện thật nhiều!

20. Novakin

Novakin Thành viên Chính thức

Bạn để ý khi các anh Pro lắc lưới, mặt vợt sẽ nằm ngang, nên khi ta di chuyển đến lưới để trả cầu, lực di chuyển cộng với mặt vợt ngang sẽ làm cho quả cầu rớt thẳng qua lưới, và rất khó đỡ.

Bạn có thể luyện tập bằng cách cần 1 bạn đứng bên kia lưới và ném cầu qua gần lưới cho bạn, để mặt vợt nằm ngang, và luôn để cao tay cỡ ngang lưới, và cứ di chuyển ra vào và bắt cầu. Tập chừng 100 trái là sẽ thấy cơ bản, tập chừng 1,000 trái là làm được thuần thục rồi.

Chúc bạn thành công

Đang tải...