Bình luận viên cầu lông, yếu tố tạo nên sự hấp dẫn của một giải đấu!

Thảo luận trong 'Tạp chí cầu lông' bắt đầu bởi phongthan0241, 22/8/12.

1. phongthan0241

phongthan0241 Thành viên Tích cực

Chưa có cơ hội đọc hết những bài xây dựng của giải Lg tgcl, nhưng minh cũng xin phép có một chút ý kiến về vấn đề bình luận viên cầu lông.
    Con người gồm 5 ( hoăc 6) giác quan. Trong hoạt động giải trí nói chung, sự thành công được đánh giá bằng việc làm thỏa mãn càng nhiều giác quan càng tốt. Trong linh vực thể thao, ngoài việc xem nhưng pha tranh đấu quyết liệt trên sân, khán giả còn muốn được nghe bình luân về kỹ, chiến thuật và vô số các vấn đề ngoài lề khác, ở Anh bình luận viên bóng đá là một nghề được kính trọng, vá bình luận bóng đá đã trở thành nghệ thuật ( chứ ko phải thảm họa mang tên Tạ Biên Cương).
    Một ví dụ về thành công của công tác bình luận viên mà mình nêu ra là: bình luận viên các trận đế chế của Gametivi, với giọng của Gmen, Linda... đã lôi kéo được lượng khán giả đông khủng khiếp.
    Vậy để có một giải Tgcl lg thành công, cũng xin btc quan tâm tới vấn đề này, để tạo ra được một bữa ăn tinh thần ngon, đủ chất cho người yêu cầu lông nói riêng và thê thao nói chung.

Chỉnh sửa cuối: 22/8/12
    1 person likes this.
  2. prosport

prosport Thánh vũ

Có tường thuật trực tiếp đâu mà cần BLV hả bác?

1 person likes this.
  3. phongthan0241

Hiện tại chưa có truyền hình trực tiếp, nhưng những trận chung kết hoặc những trận có nhiều cảm xúc, cũng cần phải quay clip lại làm tư liệu.
    Nếu thấy khó khăn trong việc bình luận trực tiếp, diễn đàn có thể bình luận sau trận đấu và biên tập lại, sản phẩm cuối cùng sẽ được post lên diễn đàn.
    Mình tin chắc những clip có thêm bình luận ( cung cấp thêm rất nhiều thông tin về các cầu thủ và giải đấu) sẽ thu hút được rất nhiều khán giả đến với diễn đàn.
    Mình cũng đã tham gia bình luận một số giải thể thao, cũng có chút ít kinh nghiệm, có thể tư vấn cho các bạn ít nhiều.
    Về tương lai không xa, nếu muốn tiến lên chuyên nghiệp. Thì việc phải có bình luận cầu lông là điều tất yếu, nếu diễn đàn đã quyết định làm Cách Mạng trong công tác tổ chức giải cầu lông, thì cũng nên làm một cách triệt để. Vì đó là những yếu tố không thể thiếu của thể thao, và cũng không phải là ngoài tầm tay của diễn đàn. Mong được sự góp ý của các bạn, để xây dựng một nền cầu lông phát triển.

Chỉnh sửa cuối: 22/8/12
    1 person likes this.
  4. prosport

prosport Thánh vũ

Nói chung ý kiến của bác là một ý kiến rất hay. Mà xem ra bác cũng là fan hâm mộ của AOE đấy nhỉ! Có điều Linda bình luận thì dở òm, hơn Dinosaur tí!
    Bình luận hay có G_man, Duli, Linh mèo thôi
    Bác xung phong làm BTV giải này nhé!

1 person likes this.
  5. phongthan0241

Hệ hệ, cũng gọi là biết chút ít về AOE lấy làm ví dụ luôn: Bây giờ mà xem AOE mà không có bình luận ( dù là dở òm như Linda) thì không thể xem được.
    Nói đến bình luận, mấy ông VTC bình luận cầu lông thì... chán thôi rồi!
    Sẽ cố gắng tập luyện và tìm kiếm các thông tin vỉa hè để đợi ngày ra mắt a em diễn đàn.!

6. phongthan0241

Vấn đề bình luận viên của Giải cầu lông có vẻ không được mọi người quan tâm lắm! có lẽ ở một góc độ nào đó, cầu lông Việt Nam mới được coi là môn thể dục thôi!

7. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Bác lại bức xúc rồi, bĩnh tĩnh đi bác, sắp tới có chương trình hay liên quan tới bìn luận đấy, sẽ mời bác tham gia nhé :D

8. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

MÌnh chưa nghe bình luận đánh cầu lông bao giờ, có nghe các trận nổi tiếng thì toàn là tiếng nước ngoài, không hiểu gì hết! :)):)):))

9. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Em chỉ thích G_man và Linh mèo bình luận thôi! :)):)):))

10. phongthan0241

Mấy anh bình luận viên chuyền hình của mình, có chơi cầu lông đâu mà biết bình luận như thế nào, hiểu biết cầu lông cũng ở mức : Lindan số 1 thế giới nhưng năm nay anh không tham nội dung đôi nam nữ!
    Nếu không hiểu cầu lông thì bình luận khó mà có cảm xúc được lắm! Nhưng theo mình biết, chẳng có môn thể thao nào mà không có bình luận viên cả, ở Việt Nam nhu cầu về giải trí ở mình quá thấp thôi.
    Thấy các bạn cũng ham thích OAE, mình liên tưởng là việc các clip cầu lông của TGCL league 2012 có thể up trên clip.cohet.vn để anh có thể vào tham khảo và bình luận! BTC Cũng lên suy nghĩ về vấn đề này.
    Cám ơn mọi người đã quan tâm!

11. prosport

prosport Thánh vũ

Hihi, nếu bình luận cầu lông mà có tâm huyết và hài hước thì sẽ bình luận thế nào nhỉ?
    Liệu có phải thế này chăng:
    "Vâng, hiện giờ thì Lee Chong Wei đã bị Tiến Minh dẫn trước 19-10, bài này thật sự là quá nan giải với anh. Nếu anh biết tiếng Việt thì tôi xin tặng anh bài hát "Khó" của Nam Cường...."
    "Taufik vừa kê lưới, vâng, cầu rất dựng nhưng hơi non. Lindan nhảy đập rồi, dáng anh đẹp quá. Liệu có ăn thua khônnnnnggggggg??????????? KHÔNG ĐƯỢC RỒI! Cầu đã rúc lưới. Ở giải này có lẽ BTC sẽ kiến nghị tặng cho anh giải Vua phá lưới..."

Bình luận thế có được ko bác?

1 person likes this.
  12. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Hay đấy bác. nhưng các giải đấu ở VN không được chú trọng, lại không có trực tiếp dẫn đến việc không có BLV chuyên nghiệp.
    Theo em BLV môn cầu lông hay bóng bàn rất khó vì thời gian trống trong sân rất lớn, đòi hỏi các BLV phải biết rất nhiều thứ trong môn CL để "buôn chuyện với khán giả như :vợt, trang phục, giày dép..... chứ nếu cứ như bác prosport BL thì mệt phết, mà nói thế nhiều thì nhàm chán lắm.

13. phongthan0241

Bác pro bình luận chuẩn đấy. 15 năm trước, blv bóng đá còn chưa phải là.một nghề. Đừớng đi ko tự nhiên mà có phải ko các bác. Bác pro hãy là người đặt viên gạch đầu tiên đi. Em xin ủng hộ nhiệt tình.

14. Khoai Tây

Khoai Tây Chủ tịch CLB

Thứ 3 này em và bác bàn vấn đề up online cầu lông bác nhé...e đang nghiên cứu vụ này mà chưa dc hic

15. phongthan0241

Up cầu lông online thể cộng tác hoặc nhờ bên clip.cohet.vn anh ah. Thứ 3 này sẽ gặp và trao đổi thêm nhé. Chúc các men ngủ ngon.

16. tuanh1974

tuanh1974 Thành viên Xuất Sắc

bác kt lại đi khò rồi hichic.........

17. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

ở đâu đó Official có nói, account có trên 300 clip và gì gì nữa thì có thể live trên youtube... Kiếm ra ai mà có đến 300 clip bây giờ!

18. phongthan0241

Bác Lee lo vụ ko có 300clip là lo ngược rồi, em nghĩ bên mình hoạt động tốt thì sẽ full nhanh chóng thôi
    Youtobe mình cũng cần đăng ký tài khoản thương mại, tài khoản free ko đáp.ứng được yêu cầu up đâu.
    Dù up lên đâu, nếu thành công thì cũng là một bước mang tính nhảy vọt của diễn đàn, khi đó số luông
    Người theo dõi sẽ cao hơn bây giờ đáng kể, đó là điều không cần bàn cãi, chúc aem quyết tâm.

19. Khoai Tây

Khoai Tây Chủ tịch CLB

ko phải là acc có trên 300 clip mà là 1 acc có 10 video ..mỗi video có trên 300 lượt view là tạo được kênh phát live trên You...
    chi tiết tại đây : https://www.youtube.com/analytics#r...01,fi=u-IAa_VLFTGTORCaWpIGSdQg,ha=A0t4cEQ9M28

em có 8 video trên 300 view rồi..còn 2 video này hơn 200 view...mời cả nhà vào ủng hộ xem để em sớm tạo đc acc live :) (PS: video có chế độ 720p :D )

1 video có 230 lượt view

2 cái này 232 :D

Last edited by a moderator: 7/12/15
    1 person likes this.
  20. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

sao bấm xem mấy lần kô thấy tăng view? vẫn 232

Đang tải...