[Thảo luận] Biểu đồ và Bảng đánh giá các loại cước Yonex

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Yonex' bắt đầu bởi klar, 8/2/11.

1. klar

klar Trọng tài

Việc lựa chọn vợt thường được cân nhắc và tham khảo rất kỹ lưỡng, tuy nhiên căng vợt như thế nào, căng bao nhiêu kg, hay căng cước gì thì lại ít được quan tâm hơn. Theo trường phái "đại khái" nhiều khi ra cửa hàng kêu đại với chủ hàng "căng lưới gì vừa rẻ, vừa bền, đánh lại hay hay..." và cẩn thận hơn nữa thì là "căng cho em cước Yonex xịn nhé...". Cũng tương tự như vợt, việc chọn lưới nên để ý đến một số tiêu chí: độ bền, tiếng nổ khi tiếp cầu, cảm giác lưới (cứng hoặc mềm), giá cả...
    Để lựa chọn được loại cước phù hợp có thể tham khảo một số biểu đồ và bảng đánh giá các loại cước của Yonex dưới đây:

Chú thích:
    Smash/hard hitter: đập cầu
    Control: điều cầu
    Durability: độ bền
    Bounce: độ nảy

Chú thích:
    Guauge: đường kính cước (mm)
    Repulsion power: lực đẩy
    Control: khả năng kiểm soát
    Shock adsorption: giảm sốc/hấp thụ xung lực
    Hitting sound: âm thanh tiếp cầu
    Feel: cảm giác (1 kém - 10 tốt)
    Overall: đánh giá chung

Chú thích:
    High repulsion: độ nảy cao
    High hitting sound: âm thanh nổ hơn khi tiếp cầu
    Hard-, medium-, soft-feel: cảm giác "cứng, trung bình, mềm"

Chú thích
    Hướng mũi tên: Trên - cứng, Dưới - mềm, Trái - đập cầu, Phải - điều cầu
    Đỏ: toàn diện (all-around)
    Xanh dương: độ nảy cao
    Vàng: độ bền cao​

posted by Danlin
    Cước vợt (string) được phân ra làm 3 loại:
    + Độ bền: BG65Ti, BG70Pro, Nanogy95, BG65 (đây là các cước vợt được xem là bền nhất, lâu đứt dây)
    + Đánh nổ cầu: BG85, BG68Ti (lúc đánh tạo ra một âm thanh lớn, giòn, rõ ràng ngoài ra còn tạo ra lực đẩy lớn, mạnh mẽ)
    + Lực đẩy cao: Nanogy98, BG80, BG66 (tạo ra lực đẩy mạnh, nhanh trong những cú đập cầu

Chỉnh sửa cuối: 10/7/11
  2. loicauchuc

loicauchuc Thành viên Năng nổ

e chỉ dùng đúng mấy loại! 65. 65ti. 95nano, với 66! có đôi lời nhận xét:
    kết nhất là 95 vì bền nhất! ít bị dãn trong quá trình dùng! em nghĩ cái này perfect hơn 65ti vì nẩy hơn 65 ti lại bền hơn 65 ti và tiền đắt gấp đôi 65 ti :((
    65ti là loại thường dùng vì đánh thích cho cảm giác smash tốt
    65 thì lâu rồi! ít đánh! nhưng loại này có cảm giác sợi rất to! thích hợp với ai bền bỉ! đỉa đói! và dai nhất ;D
    66 thì được mỗi cái nhảy đập! nhưng :(( sót lắm ấy ạ! đứt nhanh nhất! không tốt để đập cầu chéo mặt vợt

3. duyanhfulda

duyanhfulda Thành viên Năng nổ

Trải nghiệm đầu tiên đúng ngày hôm nay với NBG 98, thứ 7 vừa rồi chơi buổi đầu tiên, hôm nay buổi thứ 2, căng 11kg trên ns9900, có dùng Ink vẽ Yonex Logo.
    Lý do đứt là sao? Đập mạnh? Hic, làm sao smash được như TBH mà đứt nhanh thế? Mài vợt? No, sàn gỗ mài thoải mái không sao! Vậy phải chăng vì cái Ink kia?
    2 tuần trước, sau khi xài ink lên cái 65 Ti, thì cũng đi ngay cái lưới sau vài cú smash.
    Tình hình này chắc thử sang NBG95 như loicauchuc nói thôi!

4. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Bạn mới đánh mà đứt lưới hả. ở chỗ mình, mình hỏi ông đan vượt (dân lâu năm), có vẽ, sơn lên dây các logo cho đẹp không. Ổng nói hồi trước có làm, mà nghỉ rồi. Vì sơn lên, hình như làm dòn lưới, lưới sẽ mau đứt hơn nên không làm nữa.

5. klar

klar Trọng tài

Trước khi căng vợt bạn thử kiểm tra lại grommet xem sao.

6. duyanhfulda

duyanhfulda Thành viên Năng nổ

Hic, vợt mới cóng, căng lần đầu. 15euro. Có lẽ nào trình người đan có vấn đề?

7. loicauchuc

loicauchuc Thành viên Năng nổ

các anh có biết arc 10 căng cước tối đa được bao nhiều kg thì không bị ảnh hưởng đến vành vợt không ạ

8. klar

klar Trọng tài

U càng nhỏ thì càng căng được cao. Chú ý xem chỉ dẫn ghi trên phần côn của cán vợt thì vợt của bạn sẽ ổn hơn :).

9. choichovui

choichovui Thành viên Chính thức

Bởi vì khi sơn lên cái hoá chất hoà tan sơn (ete or xăng) sẽ làm cho nhựa (dây) bị lão hoá nên chắc chắn sẽ mau ra đi hơn. Mình chỉ sơn cây nào dùng để đi đánh giao lưu hoặc thi đấu cho đẹp ... đội hình thôi, chứ mấy cây tập thường xuyên thì ... sợ lắm rồi. Cứ mỗi lần tạch là 220K ra đi, có lần mình mới đan 2 cây dây CBG100 mà chỉ trong 1 C nó tạch cả 2 muốn xỉu luôn:84:

10. hophidung

hophidung Thành viên Tích cực

cảm ơn bạn nhé, đi căng cho dễ

11. c4ch4oj

c4ch4oj Thành viên Chính thức

Bạn đập với lực mạnh và điểm tiếp xúc vào đỉnh vợt thì đứt lưới là phải rồi. ko phải do dây ma cũng ko fai do ng căng đâu. Cũng có thể do phần keo còn thừa của quả cầu khi cứng và sắc mình đập mạnh cũng có thể đứt dây...

12. sacsong

sacsong Thành viên Chính thức

Nanogy 95 và 98 giá bao nhiêu thế mấy pro ? Loại cước này có đc bán phổ biến ko ?

13. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

e đang xài BG68 ti thấy cũng êm êm vui vui,trong này bán 140k,cho m hỏi BG 85 bao nhiu tiền vậy klar?? ::1:

14. hieutuyen25

hieutuyen25 Thành viên Tích cực

Cho em hỏi có bro nào biết Tiến Minh hay lee chong wei xài cước nào ko? thanks

15. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Tiến Minh dùng cước Victor VS 850, còn LCW mình ko rõ nhưng với lực căng cao như các VĐV hàng đầu mình đoán họ căng BG 65 thường, trước đây có đọc đc trên badmintoncentral, thấy bảo ngày trc LD khi còn dùng Yonex cũng xài cước Bg 65 thường :)

16. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Mình chư dùng cước Victor bao giờ không biết có tốt bằng cước yonex không ^ ^

17. hieutuyen25

Anh ơi cước VT Vs 850 bao nhiêu và mua ở đâu trong tp.hcm anh tu-snake ơi? thanks

--- Cập nhật thêm ---

Em đang dùng BG 65 có nhận xét là ngon, bổ, rẻ nhưng phải phẻ à chớ yếu yếu là mệt lắm!!! ace nào có loại nào hay thì bày cho mọi người với chớ em thấy toàn yonex k à

18. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Mình ko nhớ giá mới của cước VS 850 bây h là bao nhiêu. Nếu trong TPHCM thì bạn ra shop Loan - đây là shop thể thao lớn bậc nhất ở TPHCM bán đồ Victor chính hãng và đủ các loại phụ kiện. Địa chỉ 159 đường 3/2 - Phường 11 - Quận 10

--- Cập nhật thêm ---

Em mới dùng thử VS 800 , đường kính 0,7 mm giống BG 65 của Yonex thì theo cá nhân em thì cước Victor chưa sánh đc với Yonex anh Wave ạ, đánh cầu hơi bì. KO biết VS 850 ( 0,68mm) có khá hơn ko nhưng em có bạn trong SG cũng hay đc gặp TM thì thấy bảo cước đó đánh cũng ko bằng đc các cước cao cấp của Yonex :)

19. Mach1nt0sh95

Mach1nt0sh95 Thành viên Chính thức

Bác nào cho em hỏi sự khác nhau giữa NBG95 voi BG65 tại vì giai đọan mới chuyển từ con 65 sang con 95, đánh không quen, cảm giác lưới hơi chùng dẫu rằng em đã căng 11kg nhưng bây giờ thì quen lưới rồi, đánh sướng hơn hẳn con 65...

20. hieutuyen25

NBG 95 công tốt hơn BG 65 nên bro cảm thấy lên tay trong quá trình tập luyện là đúng còn vào thi đấu thì hem biết à vì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác hì hì

Đang tải...