Bị trẹo mắt cá cổ chân

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi vanmanh85, 31/3/12.

1. vanmanh85

vanmanh85 Thành viên Tích cực

Chiều nay đi đánh cầu mình vừa đánh vừa đùa nghịch với mấy anh em không may bị trẹo mắt cá cổ chân, giờ thấy cổ chân hơi đau khi lắc bàn chân qua trái qua phải. tình hình 1 tháng nữa mình đánh giải ngành nên hơi lo không biết có phục hồi kịp để thi đấu và tập luyện hay không nữa. bạn nào có kinh nghiệm để mau khỏi chia sẻ mình với nha!, các phương thuốc, các mẹo chữa, chế độ tập luyện... thanks các bác nhiều.....:handshake:

Chỉnh sửa cuối: 31/3/12
  2. minhcan3c

minhcan3c Thành viên Chính thức

trời,lại còn muốn luyện tập nữa,bỏ thôi,phải cố định chân,ít di chuyển thôi,bác nên mua cái băng thun mà bó lại,không ra trịnh hoài đức mua cái bó chuyên dụng,nghỉ ngơi cho đến hôm nào khỏi hẳn đã,cứ cố khéo lại thành tật cả đời đấy,chúc bác mau khỏi

3. vanmanh85

giờ mình vẫn đi lại được, chỉ sợ khi thi đấu di chuyển không nhanh với không dám nhảy đập, mình đang dán cao dán, nghỉ tầm 1 tuần ko biết có khỏi đc ko nữa! thế mới nhọ :72:, thanks bác nhiều!

4. CủKhoaiLang

CủKhoaiLang Thành viên Năng nổ

Trẹo mắt cá chân phải mất hơn tháng bác ạ, đi lại vẫn tốt nhưng ko chạy đánh cầu đc đâu

5. vanmanh85

thôi vỡ mồm em rồi, giờ vẫn đi lại bình thườg hy vọng 1 tháng nữa thi đấu vấn cố được. hjx

6. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

đi khám bác sỹ chuyên khoa xương khớp để họ chẩn đoán chính xác bác ạ
    cái này ko dán lung tung được đâu

7. namdatrong

namdatrong Thành viên Năng nổ

Nếu kỹ có thể đi khám xem có đúng là bị lật cổ chân hay kg ? còn việc bị lật cổ chân thì phải nghỉ đánh cầu đến khi nào hết rồi mới đánh cầu lại được.

8. vanmanh85

cảm ơn các bác nhiều! em đang đông tây y kết hợp ( dán cao lạnh + bóp lá láng ) để nó nhanh khỏi, may mà hum qua còn mang cả tất bó cổ chân không thì còn nặng hơn nữa. hjx.

9. huymdqb

huymdqb Thành viên Tích cực

Nếu bạn vẫn đi lại không đau, chỉ đau khi chạy nhảy mạnh thì mình nghĩ bác chỉ bị giãn nhẹ dây chằng. Cần phải nghĩ đánh khoảng 1 tuần. Uống thêm kháng viêm: Vóltarel 50mg x 10 viên ( của Novatis, Swiss), Ngày 2 viên, chia 2, sau ăn.Bôi Salonpas gel ngày 5-8 lần. Quấn băng thun ở cổ chân, kê cao chân khi ngủ là ok bác nhé ! ,

10. vanmanh85

Thanks bác nhiều nhé! em sẽ làm như bác nói, :d. em nghĩ e cũng chỉ bị nhẹ thui vì khi tiếp đất thấy chân ko ổn là mình phản xạ tự ngã ra ngay nên chân ko chịu nhiều lực của người đè xuống với cả mang theo bó cổ chân nữa, đi mua thuốc ngay thui.:35:

Chỉnh sửa cuối: 1/4/12
  11. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Theo tôi thì bạn nên đi khám. Tôi cũng đã bị bong gân và tìm hiều có 3 cấp độ.
    Của bạn chắc bị độ 1: nhưng cũng phải 2-3 tháng mới bình phục
    Của tôi bị độ 2: xuất hiện các vết tím bầm, 5 tháng rồi vẫn chưa bình thường được.
    Độ 3: Đứt dây chằng cái này chắc phải nghỉ hàng năm mới khỏi.
    Khi bị thì tốt nhất ngâm chân vào đá, khi đó phải cố định cổ chân. Sau đó nên đi khám bác sỹ sẽ có lời khuyên tốt nhất cho bạn. Chúc bạn mau khỏi

12. vanmanh85

hum qua mình đã đọc sách báo chắc chân mình chỉ bị giãn dây chằng nhẹ thôi, hôm nay mình vẫn đi đánh cầu được tuy nhiên vẫn cảm thấy hơi gê chân, có lẽ pải nghỉ hẳn 1 tuần mới hồi hẳn được, thanks bạn nhiều!

13. duhill

duhill Thành viên mới

Nghe anh tả em thấy giống em bị trẹo chân hôm trước. Em dùng cách dân gian và thấy hiệu quả lắm. Anh bóp chân bằng bã chè nóng thêm chút muối trắng. Bóp ngày khoảng 2 3 lần. Kết hợp cả chườm đá lạnh. Chúc anh sớm bình phục!

14. gaprotn

gaprotn Thành viên Chính thức

trẹo cổ chân hơi khó khỏi bác ạ. bác cảm thấy đi lại ổn, đánh bt nhưng chỉ cần hơi lệch 1 chút sẽ lại bị lại tiếp. hix. cẩn thận nhá bác

15. vanmanh85

Mấy hum nay bận chăm vợ sinh em bé nên không có thời gian lên mạng thăm ae được, cảm ơn mọi người nhìu nha! mình khỏi hẳn chân rùi

16. vanmanh85

Mấy hum nay bận chăm vợ sinh em bé nên không có thời gian lên mạng thăm ae được, cảm ơn mọi người nhìu nha! mình khỏi hẳn chân rùi.

17. icecream27888

icecream27888 Thành viên Năng nổ

Chúc mừng anh nhá . Không báo cho thằng em 1 câu ^^ . Vẫn nợ thằng em vô số thứ đấy nhá ;))

18. khacduy94

khacduy94 Thành viên Chính thức

e cũng b ị chẹo cổ chân. 2 hôm nay rồi. e xoay cổ chân thì thấy đau lắm. chỗ con khoai chân xưng lên. e vẫn đi l ại bình th ương ko đau j. thế là e bị j hả các bác? chỉ giúp e với.

19. ducthanh1809

ducthanh1809 Thành viên Tích cực

đau quá thì nên đi khám đi bạn,cẩn thận là trên hết:D

Đang tải...