[Cầu lông] Bị giãn dây chằng gối có thể tự hết mà không cần phẫu thuật?

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi bangsbv, 13/9/13.

1. bangsbv

bangsbv Thành viên Tích cực

Mình bị giãn dây chằng gối (theo mình nghĩ vì đầu gối lỏng, chân bị chấn thương hơi yếu, di chuyển chậm hơn...nhưng mình chưa đi khám) đã vài năm rồi. Mình vẫn chơi cầu và thi đấu phong trào. Hiện giờ, gối mình ít đau hơn trước nhưng vẫn không nhanh nhẹn như trước. Cho mình hỏi có ai bị chấn thương như mình mà không phẫu thuật vẫn bình phục không? Tks mọi người!

2. lin_dan_pha

lin_dan_pha Gãy vợt

bạn cần đi chụp mri cho bác sĩ chuẩn đón chính xác nhé, mình cũng bị nè, ko khám, giờ mổ luôn,đánh mất đi niềm đam mê, bán mấy con vợ yêu luôn, hjchjc, vài lời cùng abn5

3. bangsbv

Bạn mổ rồi thì chơi tốt hơn chưa mổ chứ sao lại bỏ cầu lông? bỏ cầu thì thà chết còn hơn! hic...Mình chưa đi mổ vì kẹt tiền hihi..

4. lin_dan_pha

lin_dan_pha Gãy vợt

mỗ xong tập vật lý trị liệu lại ngán lắm, ngay cả taufik của giải nghệ nói chi mình, khi đánh cảm giác ớn lắm, bạn ko chơi tốt hơn xưa được đâu, hjchjc

5. bangsbv

thật vậy sao? nếu vậy thì chán thật! nhưng mình ko hiểu sao Messi, Nadal ...hay các VDV hàng đầu đều phẫu thật đơn giản dây chằng gối và thi đấu bình thường trở lại mà

6. lin_dan_pha

lin_dan_pha Gãy vợt

y học của người ta tốt lắm bác ơi, mà tụi nó mổ xong đâu phải đi làm đâu, có bác sĩ riêng, tối ngày tập hồi phục ko àk, nên chơi lại bình thường là ok phải rồi

7. bangsbv

Nghe bác nói có lý. Vậy đành sống chung với lũ thôi. Hy vọng gân cốt mình ko đến nỗi chống gậy và từ bỏ cầu lông...Chúc bác khỏe lại để tiếp tục đam mê nhé

8. lin_dan_pha

lin_dan_pha Gãy vợt

mình giờ chơi nhẹ nhẹ cho vui thôi, đáng rau bán vợt tùm lum nè, hjchjc, có cây n90 bác biết ai mua chỉ giùm mình với, giờ kham em nó hết nổi, hjchjc

9. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

bác thớt đi mổ ngay và luôn đi nhé, em cũng mổ cách đây 3 năm r, có 1 ông anh giường bên vì chủ quan ko đi nên sau này có mổ cũng ko thể hồi phục lại nữa bác ạ, sau này càng ngày chân nó sẽ càng yếu, cơ teo đi đấy, thà mổ xong về tập tạ chân ổn hơn :) hồi phục hay ko là do quá trình tập hồi phục (tất nhiên là trong trường hợp ca mổ thành công tốt đẹp nhé bác :p)

10. bangsbv

Nghiệm trọng vậy sao bác? Gối mình băng thun vẫn đánh tốt, chỉ thấy nó yếu hơn trước khi bị thôi. Chắc nghe bác đi chụp phim trước để xem tư vấn bác sỹ sao rồi tính thôi. Chơi cầu tốn tiền vợt, giày, cầu, nước non... giờ đến cái vụ này là ác nhất.

11. shandong

shandong Thành viên Tích cực

bác đi chụp phim lại nếu nặng phải mổ, chứ giãn dây chằng gối nhẹ có thể bó thuốc nam rất tốt
    theo như bác nói vẫn đánh dc cầu nhưng yếu hơn trước thì ko đến nỗi phải mổ

12. antuananhhd

antuananhhd Thành viên Năng nổ

Thấy các cụ vẫn đồn ông Lang Hanh ở Hưng yên or một số nơi đắp thuốc hiệu nghiệm cho cơ và xương, bác coi thử hỏi han các bác lớn tuổi xem.

13. shandong

vote ý kiến của bác :D
    ko phải lúc nào y học hiện đại cũng tốt, mổ có nhiều rủi ro,còn đắp thuốc nam hầu như ko có tác dụng phụ

14. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

tùy người bác ạ, như em là bị đứt dây chằng nên phải mổ gấp, còn giãn nặng nhẹ tnao bác nên đi khám đi, mình ngoài cl ra còn cả cuộc sống mà bác :)

15. makemoney94

makemoney94 Thành viên Năng nổ

Phẫu thuật sau 1 tháng bác có thể tự do chơi bình thường bác ạ.

16. hongquantruong

hongquantruong Thành viên mới

e hồi xưa cũng bị vì đi đá bóng. Khám xong cũng thấy nói phải mổ, nghỉ chơi 1 năm để phục hồi. Mà mặc kệ nó, cứ chơi tiếp. H ngon nghẻ, chả làm sao. Ko biết có phải do tùy người ko nữa. Nhưng theo e có đk thì nên mổ cho chắc. Như e thì liều quá :D

17. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Bác này phán như thần ấy nhỉ. Đứt dây chằng sau phẫu thuật phải nghỉ và tập phục hồi ít nhất là 6 tháng mới có thể chơi lại được. Nhưng tốt nhất là sau 9 tháng - 1 năm mới nên chơi lại (6 tháng chỉ đối với ai có thể trạng thật tốt mà thôi). Còn việc giãn dây chằng thực sự là rất chán vì không thể phẫu thuật được, chỉ có thể sống chung với nó thôi.

18. quyetyonex

quyetyonex Thành viên Tích cực

Hix . Em cũng bị giãn dây chằng đầu gối sau 1 trận nam-nữ . Nhưng trước khi chơi xoa slonpass gel làm nóng rồi lại fang như thường , nhưng chơi nhẹ thui chứ chơi nặng là tối về đau đừng có hỏi . Muốn nghỉ chơi cho khỏi hẳn nhưng ko được , bỏ ngy em bỏ được chứ nghỉ chơi cầu lông thi không thể dù có là 1 tuần . Tuần tới em đang định lên chỗ BV thể thao ở Mỹ Đình xem sao thấy mọi người mách trên đó họ chuyên nghiệp lắm .

19. shandong

nói chung là chơi thể thao chấn thương là điều ko tránh khỏi, tự bản thân mình mới biết cơ thể mình ra sao, riêng với các chấn thương gây nhói, buốt khi đau sau 1,2 ngày gây cảm giác lạnh nên cẩn thận vì đó là đáu hiệu dây chằng ,gân và khớp xương tổn thương chứ ko như đau cơ gây rát và nóng

20. makemoney94

makemoney94 Thành viên Năng nổ

Ko phải em phán gì đâu. vì em cũng đã bị giãn dày chằng mà theo cái bác nói là nó phải sống chung svs nóạ. Và cụ thể là chẳng có gì phải sống vs nó ạ. Sau khi bị em đi châm cứu và bấm huyệt sau 1 tuần chơi bt nhé.

Đang tải...