[Chia sẻ] Bị đau khuỷu tay khi cầm vợt mới :'(

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi vietsnow, 13/7/13.

1. vietsnow

vietsnow Thành viên Chính thức

Chào các bác, chuyện là trước em có dùng con proace ss 1000, đc ông chú để lại cho nên ko biết thông số của nó là ntn, nhưng sau khi hạ 1 em 950 và 1 em 1000 khác mới mua đc 3 ngày thì 1 thời gian sau con của em cũng ra đi, em có dùng tạm con 1000 của thằng bạn 3UG2 nhưng đc 2 hôm thì khuỷu tay đau nhức, cảm giác buốt và khó cầm đồ. sau đó em nghỉ chơi 1 tuần và mua yonex voltric 7 về cũng đánh đc 2 hôm, hiện tượng kia lại xuất hiện, em lo quá, các bác giúp đỡ em cái :82::82::82::82:
    à voltric của em là 4UG4 :D

2. muatoqua

muatoqua Thành viên Tích cực

em cũng bị như bác, cứ sau 1 set là tay cảm giác khuỷu như mất lực rất khó chịu kèm theo cảm giác ê ẩm, nếu nghỉ ngơi 20 phút nó sẽ hết nhưng cứ đánh là lại bị, nếu đánh tầm 3 set sẽ đau lâu hơn có khi nửa ngày mới hết... hôm sau đánh lại bị như vậy, nếu tập tạ thì đúng là cơ phần bên cùi trỏ có vấn đề không biết nên tập thế nào cho ổn định lại hoặc nghỉ chơi tầm 20 ngày

3. xuanphu2211

xuanphu2211 Thành viên Tích cực

Tay yếu mà đánh toàn vợt cứng thì ko đau mới là lạ ^^
    Vấn đề của bạn mình đã dính phải, giờ vẫn bị đau nếu ngày nào cũng đánh và đập nhiều. Vấn đề sẽ được giải quyết khi khởi động thật kĩ, căng cưới thấp đi 1 chút, ít đập, đánh vừa sức và sửa lại tư thế. Nếu bị đau thì dùng băng khuỷu tay cộng với việc tối về nên chườm đá (ko nên dùng dầu nóng nhé).

4. vietsnow

dạ vâng, nhưng em thấy khó hiểu là cùng cầm 2 con ss1000 mà con của em đập ác lắm ko sao, em cầm con của thằng bạn em 2 hôm thì bị. Vậy nên em mới ko biết là do vợt hay do kĩ thuật của em sai sót :(

5. xuanphu2211

xuanphu2211 Thành viên Tích cực

Đã đau hồm đầu thì hôm sau đánh sẽ vẫn đau (vì chưa kịp hồi phục chấn thương).
    Kỹ thuật sai, vợt của họ nặng hơn (do quấn cán...) quan trọng nữa là độ căng của cước. Ví dụ: bạn đang đánh 10kg, cùng vợt đó căng 11kg đánh rồi so sánh thì sẽ thấy ngay sự khác biệt.
    Tốt nhất là bạn nên nghỉ ngơi tầm vài 3 ngày, về cứ chịu khó chườm đá vào chỗ khuỷu tay đau, tập lực tay cho khoẻ dần lên, trước khi đánh khỏi động kĩ 1 chút là ổn ngay.

6. tbk248

tbk248 Thành viên Tích cực

chính xác là khửu tay hay bắp tay ( trên khửu )
    Mình trước cũng bị đau ê buốt phần bắp tay. Cứ đánh đôi sec là bị.
    Xong mình được chỉ rằng :
    - Do khởi động chưa kỹ ( khởi động thật sự ấy nhé - 30P )
    - Cứ chơi, thêm một tiếng đau nữa là lại thấy đỡ ( nếu nghỉ thì đỡ xong đánh tiếp lại bị ngay)
    * Chuẩn nhất là phải xác định nguyên nhân, cái này phải nhờ bác sĩ thôi ah.
    Trên chỉ là ý kiến kinh nghiêm cá nhân em.

7. binhdt35

binhdt35 Thành viên Chính thức

Mình cũng mới tập chơi, đánh vợt tàu cùi bắp nhẹ hều mà vẫn bị đau cơ. Bị đau mà vẫn đánh thì nó vẫn đau nhưng đỡ hơn là đau mà nghỉ cho hết đau rồi đánh lại. Sau khoảng 2 tuần đánh thì tự nhiên hết đau luôn.

8. vungocthang

vungocthang Thành viên Chính thức

Cái quan trọng là vẫn phải khởi động thật kỹ trước khi chiến thôi :court:

9. halabutu

halabutu Thành viên mới

Do bận công việc nên mình nghỉ chơi gần 4 năm, mới quay lại chơi được 2 tháng. Mấy hôm nay mình cũng thấy đau ở khuỷu tay mé bên ngoài, ấn vào đau, duỗi co cánh tay cũng đau. Mình tìm hiểu thì hình như bị hội chứng Tennis Elbow gì đó, nghĩa là viêm gân mỏm trên lồi cầu ngoài. Mình tự mua thuốc Voltaren về bôi và uống thêm thuốc diclofenac, meloxicam, tối đến chườm đá và chỗ đau. Giờ thấy cũng đỡ nhưng chưa khỏi hẳn. Có lẽ do mình không chịu nghỉ chơi nên lâu khỏi, buổi chiều mà không ra sân thì thấy "vật" lắm !:biggrin:
    Mình thường khởi động kỹ trước khi chơi, có lẽ nguyên nhân bị đau tay như trên do đánh sai kỹ thuật hoặc vợt quá nặng. Mình mới đổi vợt khác xem thế nào.

Chỉnh sửa cuối: 17/7/13
  10. vietsnow

Em cám ơn các bác nhé, bây h em đang dưỡng thương khoảng 2 tuần rồi bem tiếp :D chắc tại em đang đánh 10kg chuyển sang 11k nên bị thế ạ :(

11. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

kaka, tăng gì mà ác thế bác, 10 >> 10,5 thôi, tăng thế hại tay lắm, em tăng thêm nửa kg mà đau hết cả cổ tay r đây

12. hungpt

hungpt Thành viên Xuất Sắc

Em cũng đang bị như bác,phải mấy tháng nay rồi chưa khỏi.Cái này muốn điều trị thì cũng phải kiên trì và lâu đấy.Quan trọng nhất trong thời gian điều trị ko được cầm vợt.Em ko kiêng được nên giờ vẫn đau :(

13. vietsnow

tình hình là em cũng có kiêng được đâu :(( giữ phong độ chuyển từ công sang điều cầu thôi bác ạ :(

Đang tải...