[Thảo luận] Bị đau đầu gối, đau gót chân khi chơi cầu lông

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi luudong, 27/8/13.

1. luudong

luudong Thành viên Chính thức

Tình hình là e hay bị đau đầu gối, đau gót chân khi đánh cầu lông. Nhờ các bác tư vấn nguyên nhân và cách chữa trị. E xin cám ơn

2. lekhanhthien

lekhanhthien Thành viên Tích cực

Bác xem lại đôi giày mà bác đang mang nhé, có thể nó là nguyên nhân

3. ktsnnkhanh

ktsnnkhanh Thành viên Chính thức

Chuẩn! Hầu hết là do giày không đúng chuyên cho chơi cầu lông, lực phân bố sai và không giảm nên bạn mới đau gối và gót chân. Về lâu dài rất hại, đặc biệt là các khớp đầu gối! Thay giày đi bạn!?!

4. luudong

luudong Thành viên Chính thức

Cám ơn bác. E tưởng là khởi động không đúng kỹ thuật. Đôi giày e bị mòn đế cũng nhiều. Chắc phải thay thôi

5. tombrave

tombrave Thành viên Chính thức

ban di giay gi? co the do giay chet luong khong tot hoac la do ban di chuyen sai

6. quyetyonex

quyetyonex Thành viên Tích cực

Giày là 1 phần thôi các bác ạ . Chủ yếu là do di chuyển sai chân .

7. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Mua 1 đôi giày chuyên dụng dành cho cầu lông tử tế đi là hết

8. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Bác giống em :) mà em đánh không phải dạng không có kỹ thuật! 100% do giày của bác nhé. Bác nếu đánh sân trong nhà thì mua 1 đôi 600~700k của Kumpoo,Victor hay Kawasaki ấy sẽ tốt cho chân bác. Còn nếu đánh ngoài trời bác phải mua cái lót chân silicon giá 100k ( nhiều bác đang bán đấy). Xong là sẽ dần dần hết đau.

9. vinhnq0311

vinhnq0311 Thành viên Tích cực

BÁC có thấy lin dan ,lee đánh sai kĩ thuật và đi giầy đểu bao giờ ko ?thế mà vẫn dính chấn thương gối liên tục dấy thôi .đau gối thì cực kì nhiều nguyên nhân bác nhé ,bác nên đi khám sơm để có hướng điều trị chính xác ,để lâu là mệt lắm đấy

10. ThachNguyen

Bác có thấy lúc Lee hay Lin cứu cầu mà phải bay người ra không. Trong tập luyện và thi đấu không tránh khỏi bị chạm đầu gối xuống đất chứ họ đâu có đau gót chân hoặc chùn chân vì giầy đâu.

11. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

em xin phép được xác nhận nguyên nhân là giày nhé :( bằng chứng là em đánh trong sân thảm 3 tiếng/ngày + đi giày kawa suốt 1 tháng ko sao. Giờ chơi sân bê tông đi giày running chơi 1,5h/ngày có 1 tuần mà đầu gối và bàn chân nhức lắm :(

12. giacat24

giacat24 Thành viên Tích cực

Các bác cho e hỏi phát, đã bị đau gối rồi thì chỉ cần thay giày là khỏi àh? Có cần đi khám ko? E cũng đau gối gần tháng nay do 1 hôm về quê quên ko mang giày, đi chân đất ra sân đánh 1 set đơn

13. lebabe

lebabe Thành viên Tích cực

hjc em đánh phong trào và đi giày asia, thế này phải thay giày thôi

14. vinhnq0311

sân thảm và sân bê tông nó khác nhau nhiều lắm đó em ,từ lúc chơi cầu đến giờ chẳng bao giờ anh đi giày đểu mà dính cả hai chân ,taufikvn cũng thừa điều kiện để ko phải đi giày ko phù hợp mà chân cũng dính chỉ thua anh một tí .em có thấy cái vấn đề khớp gối hầu như em đi sân nào cũng thấy có một hai ông dính ko ?mấy ông ý chẳng ai đi giầy vớ vẩn đâu .giày chỉ là một trong những nguyên nhân thôi chứ ko thể khẳng định được lad do mỗi giày ,thay giày mà hết .nếu em tìm được đôi giày nào để anh đi mà chân anh ngon trở lại anh xin hứa danh dự là gửi tặng em 10 triệu gọi là tiền cám ơn

15. vinhnq0311

nếu thay giày mà khỏi thì dân cầu lông chẳng ai bị khớp gối kéo dài bác ah ?vận động viên trên thế giới như taufik hydayat,lin dan ,lee chong wei ,bao chun lai,và một cơ số vận động viên khác nừa đã không bị chấn thương khớp gối vì giày của họ đi có thể nói luôn là loại tốt nhất

1 person likes this.
  16. vinhnq0311

bác nói làm em buồn cười quá ,bác mới đánh cầu đúng ko ?có bay ngwuoif cứu cầu cả ngày chạm gối xuống đất cũng chẳng làm đau đầu gối được đâu bác ah ,ko tin bác cứ thử đi.em cung đi giày xịn ,đầy anh em trên diễn đàn cũng đi giày xịn ,chẳng bay nguoi cứu cầu bao giờ ,vậy sao vẫn đau ?

Chỉnh sửa cuối: 27/8/13
  17. ThachNguyen

Nếu đau gần tháng thì bác đi khám đi là tốt nhất. Và vận động nhẹ thôi nhé. Đi giày chỉ giúp không bị thêm chứ muốn hết đau thì phải đi kiểm tra và hoạt động vừa thui từ từ nó khỏi. Cách chữa cho các bác bị "đau gót chân" ngâm nc muối, lấy tay xoa bóp phần gót và lấy cái lăn chân để kích thích các huyệt ở gót. Ảnh hưởng thần kinh khá nhiều ở chỗ gót chân Asin nhé

1 person likes this.
  18. ltrungth

ltrungth Thành viên Tích cực

Mình thỉnh thoảng cũng bị, do mình vận động nhiều, khởi động không kỹ thôi. Giày dép cũng là 1 lý do gót chân đau... => Đi 1 đôi giày chuyên dụng, Khởi động kỹ, dy chuyển hợp lý, Vận động không quá cao... chác là không có vấn đề gì. ... Còn nếu bị rồi thì đi khám, tìm cách chữa trị thôi, khỏi thì chơi tiếp, không càng chơi lại càng bị nặng thêm thì toi, chúc bạn nhanh khỏi, và ít mắc phải tình trạng này

19. giacat24

giacat24 Thành viên Tích cực

thế theo bác thì em nên nghỉ chơi ah? Như chữ ký của bác thì bác nghỉ chơi bác sỹ để chơi cầu lông mà, khó hiểu quá

20. vinhnq0311

bác này nói chuẩn nè ,chỉ xin bổ sung thêm là nếu muốn hạn chế tối đa chấn thương thì ngoài việc đánh cầu ra bạn phải tập thêm nhưng bài tập với tạ để tăng sức mạnh cho các bó cơ chân ,giảm tải cho đầu gối .còn đã bị ròi thì chỉ có duy nhất 1 cách là nghỉ ngơi ,nếu cơ thể tự hồi phục được thì tốt ,ko thì phải đi khám để có hướng chữa trị ,cách duy nhất đấy .còn đau cả gót chân lẫn đầu gối thì mình dự đến 70% là do đôi giày của bạn và mặt sân bạn đánh .bạn chữa trị xong thì nên thay giày và tốt nhất là tìm sân thảm mà đánh thì sẽ giảm chấn thương hơn rất nhiều

Đang tải...