Bị đau bắp chân

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi cthanh2803, 4/4/12.

1. cthanh2803

cthanh2803 Thành viên Chính thức

Em bị đau bắp chân trái khoảng 3 hay 4 tuần gì rồi nhưng nó không hết, nhưng không sưng phù, ấn vào cũng không đau ( không biết có phải tại ấn chưa ngay chổ không nữa, nhưng ấn xung quanh hết rồi ), khi đi đánh cầu về mà ngồi chồm hổm xuống, bắp chân nó đau y hệt như chuột rút vậy. Chắc tại do học thể dục môn bóng rổ ( 2 bước dậm nhảy ) nên bị đau và phát hiện nó đau nhiều từ khi này. Em đã có uống thuốc giảm đau và kháng viêm 3 ngày liên tục nhưng nó không bớt mà hình như còn đau thêm chút hả gì nữa á và không đánh cầu lông hay chạy bộ 5 ngày. Mọi người có ai bị giống như em không? Cho em xin lời khuyên và cách điều trị ạ. Em ở TPHCM. Cám ơn mọi người đã ghé thăm bài viết của em ^^''

Chỉnh sửa cuối: 4/4/12
  2. chuoibeo

chuoibeo Thành viên Chính thức

phải xem nguyên nhân là gì ? Bạn đang chơi cầu xong tự dưng bị ? hay là bị từ trước.
    Có người bị đau do thần kinh tọa, thoát vị đĩa đệm.. Cũng có người đau theo kiểu vận động, đi bộ nhiều nó đau. Nói chung là 3,4 tuần rồi thì bạn nên đi doctor để có lời khuyên phù hợp và phác đồ điều trị tốt nhất.

3. cthanh2803

Nghe theo lời khuyên của chuoibeo, sáng nay đã vô bệnh viện khám. Gặp ông BS, ổng nhìn sơ sơ rồi kiêu đi siêu âm...nghi rách cơ ( sợ xanh mặt luôn :(( ). Hên là kết quả siêu âm xong, kết luận chỉ bị phù nề mô cơ bụng chân trái thôi. Nghĩ ngơi uống thuốc 2 tuần rồi tái khám :D.

4. chuoibeo

chuoibeo Thành viên Chính thức

Phù nề mô cơ thì tớ có mẹo nhỏ cho đồng chí.
    - Ăn ít muối ( Nghĩa là trong bữa ăn, ăn phải nhạt hơn so với bt )
    - Uống nhiều nước hơn bình thường nhưng nhớ uống từng ngụm nhỏ thôi, uống tu cả chai là thận nó làm việc mệt cũng ko tốt.
    - Kiêng đứng, đi lại nên nghỉ ngơi
    - Lúc tắm thì xối nước ấm vào bắp phần đau, mát xa nhẹ để nó phục hồi tốt hơn.
    Chúc đồng chí mau khỏi

5. chuhehd

chuhehd Thành viên Chính thức

Bạn bị đau bắp chân như vậy vì bạn hoạt động cường độ cao.( hai bước lên rổ ).chủ yếu dùng chân trái bật nhẩy ném bóng lên Rổ, mà cầu lông lại cũng chân trái di chuyển nhiều nên bạn không thả lỏng bắp chân lại đi đánh câu lông luôn nên nó như vậy. theo tôi bạn đấm bóp chỗ bị đau ba bốn ngày và nghỉ chơi cầu lông một hai ngày là khỏi ngay không phải thuốc thang gì mà tốn xiền tự làm lấy nhé.

6. cthanh2803

Cám ơn bạn nhiều nha. Vậy mình có cần chườm lạnh không? Mà nếu tiếp tục vận động thì nó chỉ lâu hết thôi hay nó có bị nặng gì hơn thêm không bạn?

Chỉnh sửa cuối: 11/4/12
  7. cthanh2803

Mặc dù mình đã khởi động kĩ, từ nhẹ rồi lên nặng...thế mà nó cũng bị. Kể cả đến tập xong, rồi bật lên băng đá mà qua bữa sau nó bị đau ngay khớp gối nữa chứ. Có cách nào để không bị nữa không? Tại mình phải tập với cường độ cao nhiều. :(( Với lại những chấn thương có dấu hiệu như thế nào thì mình mới cần đến BS vậy?

8. chuhehd

Bạn hoạt động,luyện tập cường độ cao môn bóng Rổ để thi kết thúc môn học hay chỉ để tập cho vui ? theo mình nói có nhiều nguyên nhân dẫn đến bị đau như vậy bạn phải tả bạn chơi Bóng Rổ ,tập những kỹ thuật gì có tập thể lực không?bạn có chơi game nào không ? bạn có hơi đau trước đó vài hôm hay chỉ đau ngày hôm đó.mà mình bảo bạn chơi song song hai môn đó bạn phải có bịt cổ tay nhé không là lại đau cổ tay luôn đây vì khi mình ném bóng vào rổ phải có ực cổ tay miết vào bóng nên quá cái là đau tay ngay.đau cơ, căng cơ là do mình hoạt động cường độ cao.kỹ thuật dật khục nên dãn cơ đột ngột gây đau cơ và khớp hoặc chẹo khớp.với lại môn bóng rổ nó hoạt động nhiều cường độ cao tứ thế người thay đổi liên tục nếu không khới đỗng tốt thì chấn thương sẽ sảy ra.

9. cthanh2803

3 tuần nữa là kết thúc môn học bóng rổ rồi. Hổm nay đau chân nên xin thầy được nghĩ. ^^''. Chủ yếu là mình tập cầu lông mỗi ngày ^^''.

10. chuhehd

Chúc bạn kết thúc môn bóng rổ điểm cao nhé.môn bóng rổ bạn chịu khó tập kỹ thuật mà thầy bạn kiểm tra là ok ngay.còn đau bắp chân bạn không nên lo lắng quá.nghỉ và soa bóp đều là đỡ ngay.mà khi ném bóng tính điểm bạn thật bình tĩnh thì ok ngay nếu nôn nóng là hỏng ,hít thở và đập bóng mấy quả xuống sân lấy lại bình tĩnh là ok.còn cầu lông bạn nên tập nhẹ nhàng không nó lại đau.

11. thanhnam0189

thanhnam0189 Thành viên Xuất Sắc

bác nên đi khám bác sỹ thì tốt hơn, vì đó có thể là biểu hiện của bệnh khớp!!!

Đang tải...