Bệnh lạ ở bàn tay - nhờ Bác sỹ khám giúp ạ

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi klar, 11/4/11.

1. klar

klar Trọng tài

Kính thưa bác sỹ!
    Tình hình là em đang mắc phải bệnh lạ làm ảnh hưởng nghiêm trọng tới thành tích giao hữu gần đây (tranh thủ lý do lý trấu tí :D). Không hiểu tại sao khoảng 1 tuần trở lại đây bàn tay của em có vấn đề. Cầm vợt đánh khoảng được 1 séc là bắt đầu có cảm giác đau, da thịt như kiểu bị sưng bì bì rất khó chịu. Cảm giác giống như kiểu bị ong đốt ấy. Người ngoài có thể không nhìn thấy lại cứ tưởng em giả vờ đau :(. Hoạt động thường ngày thì không có vấn đề gì. Em cũng chưa từng mắc bệnh này bao giờ ngoại trừ 1-2 lần bị dị ứng thời tiết thì cũng có cảm giác tương tự. Tuy nhiên lần này có vẻ không phải bị dị ứng thời tiết.
    Mong bác sỹ chuẩn đoán giúp em với.
    Klar

2. Thần gió

Thần gió Thành viên Năng nổ

Đúng là hơi lạ bác Klar ạ! Có mấy vấn đề cần hỏi thêm:

1. Bác bị một tay hay cả hai tay?

2. Ngoài lúc đánh cầu ra có bị như vậy không?

3. Có những dấu hiệu gì khác như: ra mồ hôi tay, sưng tấy đỏ...?

4. Có biểu hiện tăng lên khi tiếp xúc với hóa chất như: xà phòng, nước rửa bát, nước lau nhà...? Hay khi dùng các đồ uống lạ: bia, rượu...? Khi thay đổi thời tiết: đang nóng chuyển sang lạnh hay đang lạnh chuyển sang nóng...

5. Các triệu chứng bác nêu có tự hết khi dừng đánh cầu không?

Bác trả lời các câu hỏi đó đã rồi em sẽ tư vấn tiếp cho bác ạ!

Chờ tin bác!

3. klar

klar Trọng tài

Đúng là không có bác sỹ tra vấn thì không biết trình bày thế nào cho rành rọt. Em xin trả lời từng câu để các bác sỹ giúp chuẩn đoán bệnh ạ.

Do em chỉ đánh vợt tay phải nên cũng kô để ý tay trái có bị kô :D. Nghe bác sỹ hỏi em thử cấu, véo, bóp... cả 2 tay thì thấy triệu chứng này chỉ có ở tay phải.

Ngoài những lúc đánh cầu ra em không dùng lực để cầm nắm vật gì như cầm vợt nên không thấy vấn đề gì.

Có thể nói là trừ cảm giác đau ra còn lại không thấy có biểu hiện gì khác: kô ra mồ hôi tay, không sưng, không đỏ.

Xà phòng, nước rửa bát, nước lau nhà... em hầu như không phải đụng vào. Bia, rượu thì trời nóng hay lạnh gì cũng vẫn dùng đều đều. Nếu mà vì lý do này chắc em bị lâu rồi bác sỹ ơi :D

Khi dừng đánh cầu và không cầm nắm chặt nữa thì cảm giác đau cũng hết. Chỉ khi cố tình ấn, cấu, véo ... thì thấy đau giống lúc cầm vợt.

Cảm ơn bác sỹ đã giành thời gian cho em. Hy vọng sớm khỏi bệnh để thứ 5 này còn chiến đấu với bác Tec ở sân bên :D

4. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Papa em có quyển sách dầy vài nghìn trang có tựa để là" đoán bệnh và bấm huyệt qua bàn tay",nên em nghĩ vấn đề này bác dùng Đông y để giải thích xem sao, chúc bác mau khỏi tay để chiến cầu

5. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Thấy bác gió chứ có thấy bác sĩ nào đâu mà bác klar cứ 1 dạ bác sỹ, 2 thưa bác sĩ thế nhỉ ;)). Bác gió cũng làm nghề bác sĩ ạ. Hay quá :)

6. cuongk4tc

cuongk4tc Thành viên Tích cực

lên đầu nào mong bác nhanh khỏi nhé :D

7. klar

klar Trọng tài

Thì do mình đang trong "phòng mạch" nên cứ dạ thưa các bác sỹ là đúng rồi mà :D.
    Cảm ơn bác sỹ và các ace đã quan tâm động viên.

8. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Bác Klar cứ đến bệnh viện khám cho yên tâm ^ ^

9. cuongk4tc

cuongk4tc Thành viên Tích cực

a tùng nói đúng
    cứ bệnh viện cho chăc, trên này mình chỉ là tham khảo thôi :D

10. klar

klar Trọng tài

Cảm ơn các bác! Nói thực tình là mình ngại vào bệnh viện vô cùng. Kêu gào trên 4rum là mong các anh chị em có chuyên môn, hoặc những ai cũng mắc phải chứng bệnh đó truyền đạt cho kinh nghiệm giải quyết mà bác. Giờ mới thấy tiếc ngày trước không lấy vợ làm ngành y :D

11. bacsythethao

bacsythethao Thành viên Năng nổ

Bác Klar thân mến!

Qua thư bác gửi cho chúng tôi, cũng như sau khi tham khảo các ý kiến của các bác trên diễn đàn, các câu hỏi của bác gió và thư trả lời của bác sơ bộ tôi xin kết luận như sau.

Bác bị hoàn toàn chức năng, không có bệnh về thực thể ở bàn tay. Nghĩa là khi bác vận động mạnh, căng khối cơ bàn tay quá mức gây ra.

Bác nên nghỉ ngơi hoàn toàn đến thứ 5 có thể chiến đấu được bình thường!

Chỉ lưu ý với bác chú ý khởi động kỹ vùng cổ tay và các ngón tay khi chơi! Động tác cầm vợt của bác nên điều chỉnh lại cho phù hợp, rất có hiệu quả đấy bác ạ!

Chúc bác mau trở lại cảm giác với bàn tay vàng của mình! Hôm giao lưu bác đập cầu cũng hơi nhiều nên cũng làm cảm giác đó khó chịu hơn đấy!

Hẹn sớm gặp lại bác!

12. SuperWave35

Có bác sỹ vào là yên tâm rồi nhá bác klar - thứ 5 để em phục vụ bác vài séc ^ ^

13. klar

klar Trọng tài

Hi, cuối cùng bacsythethao cũng xuất hiện. Rất cảm ơn bác đã chuẩn đoán giúp. Kiểu này em phải ngẫm lại xem mình có vận động gì bàn tay nhiều kô mà lại ra nông nỗi đó :))
    Hôm rồi giao lưu đâu có đập được quả nào nên hồn :(

--- Cập nhật thêm ---

Tối thứ 5 nếu có giao lưu đề nghị SW35 nhẹ tay nhé, kô có tớ lại tái phát bệnh thì chít :D

14. SuperWave35

Hic, hẹn bác vào một ngày gần nhất nếu có thể T T

15. klar

klar Trọng tài

Hì, tối lại ra sân nhưng chắc phải né bác SW. Nghe bác sỹ nói đó là bệnh chức năng nên từ hôm đó đến giờ tay không dám sờ vào cái gì cả :D

16. SuperWave35

Bác ko phải né đâu vì thực ra là em phải né bác 1 thời gian ^ ^

Đang tải...