[Cầu lông] [Beginer ] Chiều cao và vấn đề đỡ giao cầu trong thi đấu đôi

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi KhảNhi, 14/11/12.

1. KhảNhi

KhảNhi Thành viên Chính thức

Chào các đồng đạo . Em xin tự giới thiệu đôi chút về mình . Em tên Huy , 20t nhưng chỉ cao có 1m6 :67: khổ là em rất mê cầu lông nhưng do chiều cao thấp bé nên cũng có nhiều bất lợi quá.
    1 : em nhảy đập thì phải cao hơn người ta , nhãy sớm thì đập cầu k cắm thành cầu tạt , còn nhảy trễ thì vào lưới :25:
    2 : vấn đề đỡ giao cầu trong đánh đôi nam. Theo mấy bác thì với chiều cao khiêm tốn như vậy thì em có nên đứng sát vạch giao cầu đễ đỡ cầu không ? Em cũng từng làm thử , nói chung thì cũng oke nhưng có điều nếu đối phương bắn cầu tầm cao thì em đủ time để lùi về nhảy đập đáp trả được nhưng nếu bắn cầu tầm trung hình cầu vòng nên đi rất nhanh nhưng lại cao hơn so với tầm với của em , những trái đó thì em rất bị động.
    3 : nều em k đứng sát vạch thì k thể chủ động trong việc trả giao cầu

Em thường đứng cách vạch tầm nữa mét thì chủ động hơn nhưng đối với mấy trái cầu giao vừa đủ qua lưới thì rất khó để nhảy vào tạt lúc đó em khá bị động chỉ biết đẩy cầu cao sâu ra 2 biên .

Em mong các cao thủ chỉ em xem em nên chọn vị trí nhận cầu như thế nào là hợp lý nhất . tks