[Chia sẻ] Bé đã ra đi để lại cho mọi người ... :((

Thảo luận trong 'Quà tặng cuộc sống/ Tấm lòng từ thiệ' bắt đầu bởi bibo287, 9/5/11.

1. bibo287

bibo287 Thành viên Năng nổ

Bé Mai Anh đã trở về với cát bụi
    (Dân trí) – Điều kỳ diệu đã không đến với bé Mai Anh, cô bé đáng yêu mới 9 tháng tuổi bị tai nạn bỏng lửa thương tâm. Em mãi mãi ra đi, để lại nỗi đau khổ tuyệt vọng của bố, sự ân hận dày vò của mẹ và lòng thương cảm vô hạn của bao người...
    >> Mẹ mang tội với con rồi, con ơi ?!

Ngày gặp em ở bệnh viện, chúng tôi đã có linh cảm chẳng lành khi trời bỗng dưng nổi giông, mây đen xám xịt cả bầu trời. Linh cảm ấy khiến ngay trong đêm, bài viết của chúng tôi vội sớm hoàn thành với hi vọng có nhiều người chung tay chia sẻ giúp đỡ em vượt qua cơn hoạn nạn. Cô bé mà chúng tôi muốn nói chính là bé Nguyễn Thị Mai Anh, 9 tháng tuổi, bị tai nạn bỏng lửa thương tâm trong bài viết “Mẹ có tội với con rồi, con ơi”.
    Bé Mai Anh bị tai nạn bỏng khi mẹ em đốt đống rác trước sân rồi vào nhà dọn dẹp, không để ý con đang ngồi trong xe nôi để rồi em ngã vào đống lửa đang cháy, khiến toàn bộ mặt và 2 tay bị bỏng nặng sâu độ 4, độ 5, đặc biệt em còn bị bỏng hô hấp do hít phải khí nóng. Ngay khi bé Mai Anh nhập viện ngày 2/5 và sau 3 ngày cấp cứu, bác sĩ Nguyễn Như Lâm, Trưởng khoa Hồi sức cấp cứu Viện bỏng quốc gia nhận định bé bị bỏng quá nặng, nguy cơ tử vong đến 99% và chỉ có 1% hi vọng sống.

Mẹ bé Mai Anh (áo đỏ) cùng họ hàng nội ngoại đau đớn đến thắt lòng bên bàn thờ của con gái đáng yêu

Những đứa trẻ dường như cũng cảm nhận được mất mát khôn nguôi khi em gái không còn nữa

Đã có không ít điều kì diệu xảy ra với những ca bị bỏng nặng, nhưng bé Mai Anh không có được may mắn đó. Tối ngày 6/5, khi PV Dân trí đến trao số tiền 10 triệu đồng do bạn đọc ủng hộ qua Quỹ Nhân ái của Báo điện tử Dân trí để giúp em có thêm điều kiện chạy chữa tai nạn đáng tiếc, thì cũng là lúc nhận được hung tin: Mai Anh đã mãi mãi ra đi.
    Những hi vọng, những cố gắng rồi cũng tan thành mây khói, cô bé 9 tháng tuổi đã không còn được sống, được vui chơi trên trần gian tươi đẹp. Cuộc sống ở chốn nhân gian với em thật ngắn ngủi, khi em chưa được hưởng thụ hết tình yêu thương của bố, của mẹ. Có mặt tại đám tang của bé Mai Anh tại quê nhà (xã Thanh Cao, huyện Thanh Oai, Hà Nội), chúng tôi không khỏi xót xa trước hình ảnh người mẹ ngất lên ngất xuống trong nỗi dày vò, ân hận. Còn bố của em thì lặng đắng, run rẩy với những giọt nước mắt nuốt ngược vào trong.

Số tiền 10 triệu đồng do bạn đọc thông qua Dân trí ủng hộ để giúp bé Mai Anh vượt qua tai nạn hiểm nghèo đã không đem lại điều kỳ diệu cho em

“Mẹ ngàn lần có tội với con, con ơi. Sao người đáng tội không phải là mẹ mà lại là con hả Mai Anh ? Sao con xinh xắn, đáng yêu đến thế mà ông trời nỡ cướp con đi ?”, những giọt nước mắt của chị Hợp, mẹ bé Mai Anh bên bàn thờ của em chỉ có tiếng nức nở của những người thân phụ họa, mà mãi sẽ không có câu trả lời.

Thắp nén hương cho bé Mai Anh, chúng tôi chỉ cầu mong cho linh hồn của em được siêu thoát, an lành. Điều kỳ diệu đã không đến với em ở cõi nhân gian, chỉ mong trong giấc ngủ vĩnh hằng em sẽ không còn những mộng mị, tủi buồn.
    Thế Nam

Đang tải...