[Thảo luận] Bay đỡ smash

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi vietha123, 1/7/11.

1. vietha123

vietha123 Thành viên Chính thức

em mới chơi được hơn 1 năm, em học được 1 chiêu là bay người đỡ smash, cứu cầu,.. mỗi lần bay đều qua lưới nhưng đối phương đánh trả thì theo không kịp. em mún hỏi là mỗi khi bay như vậy thì làm sao để trở về thế phòng thủ 1 cách nhanh chóng nhất. mong các bác chia sẽ. cảm ơn các nhìu

2. namnam266

namnam266 Thành viên Tích cực

Theo tớ đây là kỹ thuật cực kỳ khó. DÙng cho người có thân hình nhè nhàng, nhanh nhẹn, nói chung là chuẩn về phòng thủ? Nếu mà bạn có thân hình không được nhẹ nhõm cho lắm thì nên chọn lối chơi phù hợp.:).! Nếu bạn nặng nề thì không nên làm như vậy cho đẹp mắt. Bởi vì đảm bảo bàn không kịp đứng dậy và chơi binh thường đâu. Hơn nữa nó được áp dụng cho phong thủ những quả đập mạnh, và chụp nhanh. Nên với những quả đập mồi cầu của đối phương mà bạn cũng bay người, thì đúng là mắc mưu rồi. Thân.!
    Hi vọng ý kiến riêng giúp bạn tập luyện tiến bộ.!

3. vietha123

ko phải. lúc trước mình bay thi đứng ngay dậy được. nhưng giờ không biết sao lại chậm đi. mình chỉ bay những quả đập chéo sân thôi chứ không phải bạ cái là bay. giờ muốn đc nhanh như xưa mà khó ghê. bạn bày kỹ thuật cho mình với

4. namnam266

namnam266 Thành viên Tích cực

ừ.! Tớ cũng dùng khi trận đấu căng thẳng thật sự. Khi đánh đơn.! Nói chung khi chuẩn bị thì trọng tâm của bạn phải thật thấp rồi( cái này tất nhiên đúng không?). Khi bay tiếp đất rồi thì lại ngược lại, tức là trọng tâm khi đó càng cao càng tốt, sẽ giúp bạn đứng dậy nhanh hơn. Cách hiệu quả nhất sẽ là không được nằm rạp xuống đất, mà 2 tay phải cố gắng chống thẳng, giúp phần thân trên càng nhô cao càng tốt. Vậy tơ mới nói ' khó vô cùng cho những người có thân hình lớn'. Cánh tay rất rắn khỏe, kết hợp cơ bụng cũng phải khỏe nữa. :).!
    Đó là kinh nghiệm của tớ. Chúc bạn tập luyện tốt.!

5. vietha123

nghe bạn nói chắc bạn là cao thủ rồi. mình làm bạn nha!!! bạn nói đúng lắm đó. lúc trước mình bay đã lắm, kỹ thuật thì chắc giống như bạn nói. tks bạn nhìu nha.

6. saitn254

saitn254 Thành viên mới

Nếu bạn hay coi các giải lớn, nhìn lindan hay có mấy pha như vậy lắm, bạn chịu khó quan sát kĩ động tác kĩ thuật của a ấy làm theo, chúc bạn mau thành công:)

7. caodai1995

caodai1995 Thành viên Chính thức

trời nói như bạn nói chi bắt chước thì mình chỉ dc cái vỏ chứ chất lượng rất dở như mình thấy rất mệt, đường cầu bay loạn xa bay ra ngoài tùm lùm hết, anh lindan có HLV chỉ sai sót thì người ta nhìn ra mà sửa mình sai sót ko ai sửa rồi quen luôn là thôi rồi :roflmao:

8. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Đây cũng là một kỹ thuật hay nhưng mình nghĩ kỹ thuật này chỉ dành cho dân chuyên nghiệp thôi, phong trào thì cứ chạy ngon là cũng tốt lắm rồi:D

9. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Chịu khó xem các clip của Lee CHong Wei để học tập, anh này bay tốt mà đứng dậy cũng nhanh, còn mình thì ko bao giờ dùng, nguy hiểm lắm ^ ^

10. caodai1995

caodai1995 Thành viên Chính thức

bạn bước chân ko thuận một bước nhỏ bước đệm lấy đà, chân thận ở sau nhún nhảy rướn hết người về phía lưới và đánh cầu, bạn ko phải là VDV chuyên nguyện là ngã chắc đó nếu khoảng cách bay tới rất xa( nếu ngã bạn đứng bằng chân không thuận thật nhanh tiếp tục sử dụng chân thuận bật nhún về trung tâm), khi bay thành công thì trở về vị trí trong sân chuẩn bị đỡ cầu!!!
    MỌi thương tận xin tự mình chụi trách nhiêm người viết chỉ chụi trách nhiệm nhắc nhở thôi :handshake:

11. kevinbadminton

kevinbadminton Thành viên Chính thức

Đúng là nên coi LCW bay mà tập. Bay qua nhưng ráng chống 2 tay để hãm lực tí, nhìn lại coi đối thủ đỡ được ko rồi dùng 2 tay bật dậy.

12. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

xem để biết thôi bác ạ
    mình ko phải là chuyên nghiệp ko nên ham hố mấy cái món này vì hiệu quả ko cao, bác bay xong thì nằm nhìn đối thủ ăn điểm à, hơn nữa nguy cơ chấn thương là cao, đú sao với các siêu sao được :))

13. stylishboy

stylishboy Thành viên Tích cực

Ôi chưa dám mơ tới kĩ thuật này ! Trời lạnh đau lắm !

14. Alessandro91

Alessandro91 Thành viên Năng nổ

Như các bác ở trên nói đúng đó bác. Các siêu sao cơ chân vs tay người ta thuộc hàng khủng long nên ngã ra tay chống hoặc chân có bị động tẹo ko sao. Ae phong trào chỉ sai tẹo chân tay là nghỉ dài dài ùi. Vả lại khi bay người mà cảm giác cầu chuẩn để cứu được thì e nghĩ các bác ấy ko còn đánh ở giải phong trào nữa rồi. Vậy nên thôi cứ để chiêm ngưỡng đi. Hiz!

15. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Nói thật như đùa chứ, động tác này mất khá công phu tập tành, mà cứ nghĩ xem ta bay trên sân xi măng nhám thử xem nhỉ?

16. daicateng

daicateng Thành viên Xuất Sắc

Bác mà bay đỡ đc quả smash rồi thì xem thêm video của lin vs lee là sớm thành cao thủ thui mà ;)

17. songoku77

songoku77 Thánh vũ

em sợ cái vụ Bay người đỡ cầu lắm các bác ạ,trước em bay vù vù để dỡ cầu đến nỗi khuỷu tay,đầu gối toàn sẹo là sẹo vì ngã nhiều,giwof thì thôi rồi ạ,không giám không giám!

18. ngocquyhg

ngocquyhg Thành viên Năng nổ

bác bay thì xoài người ra cứu..........xoài xong chân trụ bác phải đặt xuống để mà bật về luôn..........chứ bác mà xoài xong nằm đấy thì hỏng bét...........hôm nào có dịp bác ra xem em bay như ơhim chưởng luôn haha

19. toan211086

toan211086 Thành viên Chính thức

với động tác phòng thủ thế này thì
    1. chủ yếu chỉ mang tính biểu diển => hạn chế sử dụng.
    2. nếu phòng thủ trả lại thì nên đánh xa người đối phương.
    2. thay vì bay có thể dùng động tác xoạc chân dài.
    còn nếu sử dụng thì như các pro đã nói ở trên, bước di chuyển linh hoạt, người nhẹ nhàng, chủ động tạo tư thế bay.

20. icecream27888

icecream27888 Thành viên Năng nổ

Các cao thủ như lin , LCW, LYD, JJS, cả cặp Cai Fu cũng phải bay hoài mà bác kêu nó chỉ mang tính biểu diễn T_T
    các tình huống cầu xa tầm với thì bác có xoạc cũng chẳng tới . Không bay người mà đỡ thì chỉ còn nước đứng nhìn cầu thôi

Đang tải...