Bắt đầu tập cầu lông , mình nên bắt đầu từ đâu??

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi xXbadmintonXx, 6/3/11.

1. xXbadmintonXx

xXbadmintonXx Thành viên mới

Mình cũng mới chơi cầu lông đc 4-5 tháng . đánh trong xóm vs mấy bác cao tuổi nên ko có đc nhiều KN lắm. thỉnh thoảng có cao thủ vào sân thì bị nhận xét là kém, cần tập luyện nhiều.

Do cũng rất mê cầu lông , nên mình lập 2pic này để hỏi mọi người "Bắt đầu tập cầu lông , mình nên bắt đầu từ đâu??"

Có 1 -2 cao thủ nói rằng, muốn tốt thì..
    1. đánh nhiều với các nhóm chơi giỏi , chơi lâu ngày sẽ lên tay
    2. cứ cầm cầu tập đánh vào tường để luyện độ nhạy , phông , cắt , ve...
    3. đánh cầu vào tg tập đỡ.

vậy cho mình hỏi , mình nên bắt đầu từ đâu??

2. quangnghiem

quangnghiem Thành viên Chính thức

theo mình bạn lên tham gia vào các club sẽ có người chỉ cho bạn từng động tác và cách di chuyển khi chơi cầu
    vậy mới nhanh được mà mình thấy trên diễn đàn có chỗ nhận dậy cầu đấy đọc qua thấy cũng tốt đó bạn
    chúc bạn ngày càng tiến bộ :D

3. namnam266

namnam266 Thành viên Tích cực

Vì mình cũng mới tập nên chia sẻ với bạn, có thể sẽ giúp ich được cho bạn. Theo kinh nghiệm luyện tập của mình thì trươc tiên nhất bạn phải cầm vợt đúng và làm quan với các phản xạ chậm trong cầu lông cùng với cách cầm vợt đúng. Nghe thì công việc khởi đầu này hơi nhàm chán nhưng tớ đảm bảo rất có ích và bạn sẽ tiến bộ nhanh nhất.!!

4. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

tốt nhất bạn nên tham gia 1 CLB cầu lông nào đó,ở đấy sẽ có những bác tràn đầy kinh nghiệm và kĩ thuật,
    khi đánh chung họ sẽ biết pác yếu chổ nào,sai chổ nào mà hướng dẫn để bác khắc phục!
    cái gì cũng từ từ,và pác phải kiên nhẫn,tốt nhất nên tập cho chuẩn các động tác cơ bản trước.
    Lúc trc mình hay tập chay ở nhà,cầm vợt mà tập giao cầu,đỡ cầu thấp 2 bên,sau đó tập phông cầu và đập cầu,
    sau đó m còn lấy chỉ treo cầu lên trên cao mà tập những động tác khi cầu động!
    mới đầu tập ít thôi,khi mệt giải lao rồi tập tiếp!

tùy sức bạn thế nào mà tập cường độ nhiều hay ít thôi.
    nhưng tóm lại mình thấy tập chung với mấy a có kinh nghiệm và kĩ thuật,mấy a đó phông cầu qua,mình tập vớt cầu,đỡ cầu,... như thế nhanh lên tay hơn!
    hihi mình còn gà lắm nên share bạn vài dòng này nhé!
    mong các pác thượng thứ nếu có gì sai xót nghen!
    CLDBM90 tks! :p

5. HoangPhamThang

HoangPhamThang Thành viên Chính thức

nếu có thể đc thì bạn nên tìm thầy để học cơ bản trc' thì hay nhất bạn à. vì bạn mới chơi nên học sẽ ko bị lỗi cố tật bạn à.

6. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Muốn tập thì đi hỏi các lớp có HLV rồi tập ý ạ, động tác cơ bản lúc ban đầu mới cầm vợt quan trọng lắm, đi chơi ở các clb xong đánh tâm 2-3 năm thì sai hết động tác, lúc ý sửa khó lắm ạ, đang lúc mới chơi thì nên đi tập luôn, tập chỗ có HLV dạy chứ tham gia clb có tập gì đâu, cứ vào đánh thì động tác sai hết. Khuyên bạn nên đi tập từ đầu với HLV. Mình trc mới tập đánh mọi người đều khuyên nên di tập thây dạy nhưng mình ngại, cứ bảo thôi, nhưng cuối cùng, sau 4 năm chơi, bh vẫn cứ phải lò dò đi thỉnh các HLV để tập :D

7. amotec600

amotec600 Tổng trọng tài

Vừa đánh về mà đã vào chém gió được rồi, mr cường

8. quangnghiem

quangnghiem Thành viên Chính thức

mình nhớ không nhầm thì trong 4rum có chỗ nhận dậy đó bạn tham khảo nha vì động tác cơ bản rất quan trọng trong cach di chuyển và khả năng xử lý cầu

9. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

bạn mới tập cầu thì tốt nhất nên tập động tác cầm vợt sao cho chuẩn xác, nên hỏi các tiền bối về cách cầm vợt.. tiếp theo bạn học cách di chuyển trên sân 4 góc, 2 bên, trên dưới...nên tập cách hình thành những động tác cơ bản trước rồi sau đó tập tiếp...dần dần khi những cái trên mình kể bạn có thể làm tốt thì chuyện phông hay đập chỉ là thời gian tập luyện thôi..thân.

p/s: trong mục Kĩ thuật/ chiến thuật/ Tập luyện này có rất nhiều bài hướng dẫn khá cơ bản và được đánh giá cao, bạn thử nghía qua xem có học hỏi được gì ko nhé...
    mình xin chia sẽ topic mình tạo hồi trước ở đây, mình nghĩ nó khá cơ bản, bạn hãy lựa chọn cho mình các clip thích hợp..

10. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Tham gia một khoá học về cầu lông, bạn sẽ được tập đầy đủ các kĩ thuật cơ bản, đánh tự do không có kĩ thuật khó lên tay lắm có học có hơn ^ ^

Chỉnh sửa cuối: 7/3/11
  11. transon2710

transon2710 Thành viên Chính thức

bạn ở đâu vậy nếu ở quận hoàn kiếm thì có thể liên lạc với mình, mình đang tập với chị Kim Anh là cựu vđv( vô địch đơn nữ nhá ^^ ) nếu ok thì học cùng :D

12. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

Bạn nên đi tìm HLV để học! Mình thì được bố dạy chơi cầu từ hồi mẫu giáo 5 tuổi, đến năm lớp 10 thì bắt đầu đi đánh cùng vs bố. Trình độ hiện tại thì chắc còn kém các pro nhiều. Bạn mới tập chơi thì ngoài việc học từ HLV thì nên tập cách cầm vợt đúng và thường xuyên đánh trước tường, việc này giúp bạn có những pha bỏ nhỏ khá tinh tế đấy! Chúc bạn thành công!

13. Ma Tốc Độ

Ma Tốc Độ Thành viên Tích cực

Mới tập thì cái cơ bản trước hết là tập phông cầu, lốp cầu cao sâu thật tốt. Khi thấy những quả cầu bay gần lưới, bạn ko nên chạy lại bỏ nhỏ, mà phải cố gắng tập lốp cầu lên đến cuối sân... học cách di chuyển để có thể phông lốp ở những vị trí cơ bản trên sân gồm 6 điểm: 2 điểm ở 2 bên hông bạn, 2 điểm chỗ 2 bên lưới và 2 điểm hai bên góc sân. Ban đầu chỉ tập phông lốp cầu theo một đường thẳng vuông góc, khi đã nhuẫn nhuyễn, thì bắt đầu tập phông lốp xéo sang 2 bên góc cuối sân. Sau khi đã tập nhuẫn nhuyễn. Bạn sẽ bắt đầu với các động tác tiếp theo là đập cầu rồi đến tạt cầu => bỏ nhỏ => cắt cầu v.v.. Vấn đề nữa là bạn phải cầm vợt cho đúng cách và di chuyển đúng phương pháp để có thể phông cầu, lốp cầu đc dễ dàng nhất. Chúc thành công.

Chỉnh sửa cuối: 12/3/11
  14. cris_avril

cris_avril Thánh vũ<br><font color=green>Trọng tài chuy

tìm thầy học cơ bản ngay từ đầu là tốt nhất bạn à. chẳng học ở đâu bằng có người hướng dẫn tận tình đâu

15. blackpaint

blackpaint Thành viên Tích cực

cứ mời tớ và vài anh em nữa đi uống bia, sau bữa đó đảm bảo biết bắt đầu từ đâu ngay...ợ ợ ợ

16. vanthanh_dinhgia_aof

vanthanh_dinhgia_aof Thành viên Tích cực

Nếu như bạn đam mê cầu lông thực sự thì bạn phải cố gắng hết mình. Mình cũng chỉ mới cầm vợt đc 2 năm thôi, nhưng 1 cách để bạn có thể luyện tập như mình đó là bạn nên xem nhiều trận thi đấu cầu lông. xem đi xem lại. từ đó rút ra cách di chuyển này, cách phổi hợp, các thủ thuật nè,...
    Nhưng trước hết bạn nên học cầm vợt sao cho đúng đi đã na, vì mình tự học đánh cầu nên nh lúc cầm vợt sai, k đỡ nổi cầu; hì

17. Ruouvangdo

Ruouvangdo Thành viên Năng nổ

không thầy đố mày làm nênhọc thầy không tày học bạn
    thế là bác biết phải làm sao roài. Đầu tiên nên tập có hlv để có cơ bản chuẩn, còn sau thì tham gia clb nào đó là có cơ hội nâng cao trình độ. Bác có cơ bản tốt thì dễ tiến hơn, không như em, vừa đánh vừa học, mãi vẫn là "đi loanh quanh trong sân, có con gà, có con gà.... đi loanh quanh trong sân, có con gà, có con gà...." :dnc:

18. lekhanhthien

lekhanhthien Thành viên Tích cực

thằng em Hải nói chỉ đúng cái ý anh
    Đúng rồi đó bác,bác nên tìm thầy tập cơ bản,có kĩ thuật cơ bản tốt sẽ nhanh tiến bộ hơn
    Rồi sau đó cứ đi lê la các sân như Criss ấy,gặp nhiều cao thủ kinh nghiệm trận mạc sẽ lên nhanh thôi mà bạn
    chúc bạn sớm tiến bộ nhé

--- Cập nhật thêm ---

thằng em Hải nói chỉ đúng cái ý anh
    Đúng rồi đó bác,bác nên tìm thầy tập cơ bản,có kĩ thuật cơ bản tốt sẽ nhanh tiến bộ hơn
    Rồi sau đó cứ đi lê la các sân như Criss ấy,gặp nhiều cao thủ kinh nghiệm trận mạc sẽ lên nhanh thôi mà bạn
    chúc bạn sớm tiến bộ nhé

19. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Bác khiêm tốn quá đấy, em nghĩ là bác: " đi lang thang khắp các sân, để bắt gà, để bắt gà... " ^ ^

20. hamhochoi

hamhochoi Thành viên Chính thức

Mình thì nghĩ là bạn nên nhờ người nào đó biết kỹ thuật chỉ cách tạt cầu qua lại (dùng ngón trỏ thế nào). Rồi bạn tập tạt nhiều sẽ có cảm giác cầu rất tốt (đang tạt cầu mình để nhẹ lại một cái or bung bổng lên...)... Mình nghĩ đánh vào tường nó không hứng thú bằng tạt thực tế luôn

Đang tải...