[Chia sẻ] Bắt bài kỹ thuật cao, xin ý kiến các đại cao thủ, cao thủ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi hieutuyen25, 10/3/11.

1. hieutuyen25

hieutuyen25 Thành viên Tích cực

Em đang muốn thành thạo kỹ thuật bắt bài đối phương, như các ace đã biết việc bắt bài mỗi cú đánh của 1 người có trình độ cao là rất khó nhưng ko phải là không thể,em mong các đàn anh đi trước đã có kỹ thuật này chia sẻ lại cho lớp đàn em để những kỹ thuật hay ko bị mai một, riêng bản thân em có tự tập tành nhưng vẫn là trong quá trình thử nghiệm chưa có được kinh nghiệm như các đàn anh, riêng em thì quan sát cả thân người, cử động đối phương,xem độ thẳng của thân người đối phương, kết hợp với lắng nghe âm thanh cầu phát ra, em không để ý tới cây vợt từ cán tới mặt vợt lắm, đó là kỹ thuật bắt bài của em, mong các anh chỉ ra điểm yếu và chia sẻ những kỹ thuật hay hơn nhằm bắt bài mọi cú đánh có kỹ thuật cao

2. jackwilly

jackwilly Thành viên Tích cực

Mình chỉ nhìn vợt và cầu thôi :-SS

3. ngocquyhg

ngocquyhg Thành viên Năng nổ

theo em thì việc bắt bài này là 50-50 nếu là đối thủ mạnh thì mình toan tính bắt bài thì họ cũng toan tính ngược lại làm mình bị hụt.....theo em thấy thì thời cơ bắt bài rất ít so với đối thủ mạnh......vì vậy ko nên chạy trước mà đợi khi đối thủ khuất tầm nhìn( những khi đối thủ đang thực hiện ve cầu chẳng hạn) lúc đó phải dựa vào tốc độ và tính toán mới may ra bắt bài được......chứ mình chạy trước ra chờ bắt bài thì họ ngầm tính trong đầu là lừa mình rồi.........em gà chỉ có ít kinh nghiệm bản thân vậy thôi

4. hieutuyen25

Nhìn mặt vợt thôi hả bạn ?

5. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Nếu oánh với người dưới cơ hơn thì mình dựa vào độ khó của pha đánh đó vì mình biết được lực của người đó, còn oánh với người trên cơ thì không bắt bài được đâu bác à:D:D

6. amotec600

amotec600 Tổng trọng tài

Thế thì bác toàn bắt bài được em đấy , hôm nào thử nhé

7. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Em vẫn bắt bài bác mà, thường thì em đẩy trái bác là em lên lưới em đứng tha hồ cho bác oánh :D:D

8. duyanhfulda

duyanhfulda Thành viên Năng nổ

Bác At600 fai coi thêm clip của TH đi, luyện vài bữa cú backhand của TH thì cho Manhtoan ép, bác cho một cú dọc biên tới cuối sân thì lúc đó Manhtoan đứng ôm lưới không thôi à!

9. amotec600

amotec600 Tổng trọng tài

Chết chết lộ hàng quá rùi, phải thay đổi chiến thuật thôi, học bác duyanh, bác toàn cứ cẩn thận kẻo bắt trượt lại bị vồ ếch

10. duyanhfulda

duyanhfulda Thành viên Năng nổ

Túm lại là khỏi fai tìm cách bắt bài làm gì, cứ đánh đúng bài bản thì ko đến nỗi bị vặn sườn dù cuối cùng có thua đi nữa.

11. amotec600

amotec600 Tổng trọng tài

Cái chính là ở chỗ đây đấy, vì bị bắt bài nên toàn phải đánh chéo đầu nên giờ đang đau hết cả lưng rùi, đang phải chữa cho khỏi còn tiếp bác xuống nưã nhỉ

12. hamhochoi

hamhochoi Thành viên Chính thức

Mình nghĩ mỗi người có một phong cách đánh khác nhau nên việc bắt bài là không thể (trừ trường hợp đánh với nhau thường xuyên...) :a40:

13. ductuan1310

ductuan1310 Thành viên Chính thức

trong tập luyện hàng ngày với những người bạn thường xuyên tập luyện cùng mình thi bắt bài họ là chuyện có thể vì đã quen đường cầu của nhau.... Với thi đấu thì đừng mong bắt bài họ vì ngay cả những đối thủ yếu hơn cũng có những đường cầu mà ta không thể ngờ tới...Chỉ cần chơi đúng cơ bản đúng chiến thuật,an toàn cầu,quyết tâm thì mới mong có chiến thắng

14. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Ít khi bắt bài được nếu người đó là người chơi nhiều chiến thuật, luân phiên cách đánh, bắt bài chỉ là 1-2 quả, bác có chắc sẽ bắt bài được hết k? Thế thì còn gì là hay nữa hả bác, điều quan trọng là tập trung thôi, hãy dẫn họ vào lối đánh của mình, chỉ có thế mình mới biết đường mà đánh, mà nếu muốn dẫn họ vào lối đánh của mình lại là 1 chuyện khác nữa :D:D. Cứ chơi hết mình trong mọi pha cầu.

15. hamhochoi

hamhochoi Thành viên Chính thức

Hôm qua sân bên cạnh có mấy thằng tuyển quận đánh giao lưu, thấy có thằng bắt bài khi đối phương chặt cầu khá hay, thấy thằng đó đánh 2 nhịp rất khá. Phải chăng đánh 2 nhịp tốt thì có khả năng bắt bài tốt ??????

16. linhto

linhto Thành viên Năng nổ

Mình nghĩ bắt bài là mạo hiểm nhưng cần thiết để giành chiến thắng trong thi đấu. Bản chất của việc bắt bài là đoán trước ý đồ của đối phương và đón trước đường cầu để giành ưu thế, tạo áp lực cho đối phương và cuối cùng là ăn điểm :). Mĩnh nghĩ việc nhìn sự di chuyển tay vợt của đối phương dẫn đến dễ bị lừa hơn là bắt đc bài, vì lắm cao thủ đánh giấu tay hoặc 2,3 nhịp khó đoán lắm. Theo mình thì tốt nhất là không chạy trước, theo dõi tình thế trước khi di chuyển tránh bị "hớ" ;)). Còn khi đã ép được đối phương vào thế bí (thủ cầu trái tay, vặn sườn, đánh lửng khiến đối phương phải rướn người mới đỡ được cầu, bỏ nhỏ sát lưới ...) đối phương khó phòng thủ cao sâu về cuối sân thì nên đón trước đường cầu để tận dụng lợi thế và dứt điểm. Theo mình bắt bài chỉ là do phản xạ và tư duy phán đoán do kinh nghiệm mà có, chứ tập luyện để bắt đc bài thì xem chừng hơi khó.

17. hieutuyen25

Bác này nói có lý nè, dạo này em đang tập thế đứng trái sau phải trước, trái đứng bằng mũi, chờ cầu bay tới vợt đối phương đánh rồi em mới di chuyển k bắt bài sớm vì như vậy thường bị nhỡ đà với mấy bạn hay tricks shot ?

friend256 thích bài này.
  18. bangsbv

bangsbv Thành viên Tích cực

Chỉ đánh được 2 nhịp đối với đối thủ yếu hơn, vì đường cầu của họ bị người cao hơn (cảm giác cầu tốt hơn) phán đoán trước được và tất nhiên có thời gian nhiều hơn để xử lý của cầu của đối phương. TM đánh ở Vn cho đối thủ chạy thục mạng nhưng ra thế giới với đối thủ cao hơn thì nhiều quả cầu bị ngược lại…

19. pdthang

pdthang Thành viên Năng nổ

Híc gì chứ món nè e sài suốt, tuy có kết quả khá cao vs nhìu người, nhưng mà với những đối thủ như manhtoan thì e k dám sài ah, vì backhand nó cỡ 200km/h thì bít đâu mà lần :-SS:-SS:-SS

20. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Đánh cầu 2 nhịp có liên quan tới việc bạn bắt bài được người khác sao hamhochoi???

Đang tải...