Bắp tay bị đau khi nhấn vào

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi tmtuan, 15/7/11.

1. tmtuan

tmtuan Thành viên Chính thức

Chào các anh các chị TGCL

Em đánh cầu lông được gần 1 năm nay, chả hiểu sao giờ cánh tay phải bình thường thì không đau, nhưng cứ lấy tay nhấn vào bắp vai thì rất đau. Bị như thế nên các động tác đánh cầu cũng không được thoải mái, nhiều khi đập một phát thấy đau vùng bắp tay (nhưng đau bên trong, không phải đau cơ) ghê gớm.
    Có bác nào có kinh nghiệm, hay đã từng bị như em mà giờ đã bình phục, xin chỉ cho em phương pháp để có thể thoát khỏi tình trạng trên. Em xin chân thành cảm ơn các bác.
    Vì phong trào thể thao, vì niềm yêu thích cầu long, mong các bác tận tình giúp đỡ em ạ.

2. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Mua rượu thuốc về thoa. Nghỉ 1 tuần coi có hết không, trong thời gian nghỉ nên thoa thuốc lên vùng bị đau. Khi đánh cầu phải khởi động thật kỹ vùng đó. Cảm thấy khởi động kỹ và nóng người thì vào đánh.

3. ProBvn

ProBvn Thành viên Năng nổ

Làm phát salonpas xem thế nào :D. Em toàn chơi cái này :D

4. VietCrazy

VietCrazy Thành viên Chính thức

Rượu ngân với gừng tươi đã dã nhé.... Ngân càng câu thì cái nước rượu đó càng tốt... Nếu chơi thể thao hay bị đau, moi, chuột rút thì dùng cực kì hiệu quả.... Để trong chai thuyt tinh chứ đừng để trong chai nhựa..
    Chú ý: Khi sử dụng các chất làm giảm đau VD: SLP, các loại dầu, rượu thuốc, rượu ngâm cần chú ý xác định chắc chắn xem là đau nhức nhẹ về bên ngoài hay đã tổn thg bên trong (dã dây chằng, bong gân, đứt cơ,...) thì tuyệt đối 100% ko sử dụng nhé.... Cực kì nguy hiểm nếu sử dụng....

5. tmtuan

cho em hỏi làm sao để kiểm tra mình có bị tổn thương bên trong hay không? cái này mình tự kiểm tra các dấu hiệu hay phải đến bệnh
    viện để tư vấn bác sỉ ạ, nếu tới bệnh viện thì em nên tới chỗ nào uy tín, em ở TP HCM, bác biết chỗ nào tư vấn em với ạ,
    Cám ơn bác.
    Em xin đính chính lại là cái bắp vai của em, chứ không phải cái bắp tay ạh

Chỉnh sửa cuối: 15/7/11
  6. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Hixhix nếu bị bên trong chỉ có cách đi đến bác sĩ thôi bác à! Bác lại bệnh viện Chợ Rẫy xem

7. tmtuan

Cám ơn sự giúp đỡ của tất cả các anh chị TGCL,
    Sau khi em đi kiểm tra vai về (Tiến sĩ Đỗ Phước Hùng), được chẩn đoán bị rách sụn viền trên vai phải. Bác sĩ cho thuốc uống trong vòng 1 tháng, nếu không khỏi sẽ đi chụp MRI. Lúc kiểm tra bác sĩ quay chỗ vai, sao em nghe nó kêu cụp cụp vậy trời, không biết nó bị cái giống gì.
    Không biết có anh chị nào đã từng dính chấn thương dạng này giống em không? và cho em hỏi nó có nghiêm trọng lắm không?
    Không biết có ai từng dính chấn thương này mà khỏi sau khi uống thuốc và nghỉ ngơi 1 tháng không ạ?
    Xin cho em biết kinh nghiệm và các tập nhẹ với.
    Em sợ phẩu thuật lắm, kể cả nội soi.
    Em xin chân thành cám ơn.

Chỉnh sửa cuối: 7/8/11
  8. dtbadly

dtbadly Thành viên Tích cực

em thấy nếu cần thì nên phẫu thuật , đề phòng những vấn đề lớn hơn sau này , em cũng phẫu thuật 1 lần rồi , nói chung là cũng ... bình thường k gì phải sợ :D

9. hieutuyen25

hieutuyen25 Thành viên Tích cực

E đang đau vai chắc chiều nay nghỉ chơi xem sao, thấy ghê ghê.

10. thanhtuanpl123

thanhtuanpl123 Thành viên Chính thức

Bác giống em hồi mới tập xoay chai nước, em cũng bị đau như bác. Nhưng càng đau em càng tập, càng đau em càng đánh, chỉ mấy ngày sau là khỏi thôi. Chúc bác may mắn. (Bài viết chỉ mang tính tham khảo)

Chỉnh sửa cuối: 12/8/11
  11. hieutuyen25

hieutuyen25 Thành viên Tích cực

Bác là siêu nhân cơ động rồi, bác là tập mệt thì mỏi cơ còn người ta là chấn thương rồi bác ạ.

12. tmtuan

dtbadly cho mình hỏi, sau khi phẩu thuật, chỗ đau của bạn có dứt hẳn không? bay giờ khi vận động mạnh bạn có cảm thấy đau không? hiện tại bạn vẫn còn chơi cầu lông chứ? nhân tiện cho mình hỏi bạn phẩu thuật ở đâu (bệnh viện nào, bác sĩ nào mổ cho bạn). Bạn thông cảm vì mình hỏi hơi nhiều nhé. :1:

13. leetong

leetong Thành viên mới

Mình đang muốn tìm chỗ trị chấn thương cơ tay (chỗ con chuột) và cổ tay. Các bạn trong TGCL có biết chỗ nào khám tốt và rẻ làm ơn chỉ cho mình với. Mình rất thích cầu lông nhưng hay bị chấn thương lắm, bởi vậy rất mong nhận đc sự giúp đỡ của các mems trong TGCL. Thanks so much!

14. tmtuan

Bạn phải cho mình biết bạn đang ở đâu ? thì mình mới có thể giúp bạn được.
    Có những chấn thương đơn giản, chỉ cần nghỉ ngơi thì sẽ bình phục, có những chấn thương nghiêm trọng, muốn hết
    thì cần uống thuốc, hoặc tham vấn của bác sĩ.
    Nhưng tốt hơn hết khi thấy đau thì nên nghỉ ngơi, đừng ham chơi quá, cuối cùng là nghỉ vĩnh viễn thì tiếc lắm.
    chúc bạn mau bình phục.

--- Cập nhật thêm ---

Bạn phải cho mình biết bạn đang ở đâu ? thì mình mới có thể giúp bạn được.
    Có những chấn thương đơn giản, chỉ cần nghỉ ngơi thì sẽ bình phục, có những chấn thương nghiêm trọng, muốn hết
    thì cần uống thuốc, hoặc tham vấn của bác sĩ.
    Nhưng tốt hơn hết khi thấy đau thì nên nghỉ ngơi, đừng ham chơi quá, cuối cùng là nghỉ vĩnh viễn thì tiếc lắm.
    chúc bạn mau bình phục.

--- Cập nhật thêm ---

Bạn cần cho mình biết bạn đang ở đâu? Thì mình mới có thể chỉ giúp bạn được.
    Chấn thương thì đa dạng lắm, nhưng khi bị thì bạn nên nghỉ ngơi 1 thời gian xem sao.
    Đừng có chơi quá, lỡ gặp phải chấn thương nặng thì tiếc lắm bạn nhé.
    Chúc bạn mau bình phục.

15. gatapchoicaulong

gatapchoicaulong Thành viên Chính thức

mình cũng bị lâu rồi (khoảng 6 năm), bây giờ vẫn đau, đánh nhẹ thì được, nhưng 1 số động tác bị hạn chế, triệu chứng rất giống chủ thớt, nhưng sợ mổ lắm. có ý hỏi giống chủ thớt, mong bác dtbadly vào tư vấn dùm ( hoặc những ai đã mổ rồi), thanks all. :smile:

16. adamkh0

adamkh0 Thành viên Tích cực

Mình xoay bả vai cũng thấy kêu cụp cụp,nhưng k bị đau...Chắc là k bị sao,mình bị đau bắp tay chỗ con chuột,hơn 3 tháng trời,hiện tại đang thấy đỡ dần rồi...Hi vọng là nó k đau lại k thì mình đến chán nản vs nó..Hiccc

17. luctuyetki

luctuyetki Thành viên Chính thức

mình xoay bả vai kêu cụp cụp,mới đổi vợt nặng nên bắp tay cũng nhức nữa nhưng chắc tầm vài tuần là hết thui ko sao đâu

18. gaprotn

gaprotn Thành viên Chính thức

có những lúc e nghỉ 1 thời gian rồi đi đánh lại thì hôm sau ngủ dậy sẽ rất đau như thế này. đánh 1 thời gian lại hết. có ai giải thích cho e đc ko ạ

19. proabs70

proabs70 Thành viên Chính thức

Híc e cũng đang dính chấn thương này! ko biết làm thế nào, lúc chơi thì ko thấy đau, lúc ngồi nghỉ thì đau thôi rồ, như muốn vỡ bắp tay ra ấy. chơi cầu cũng nhiều năm rồi mà ko hiểu sao gần đây lại bị dính! E smash cũng nhiều.

20. thieuthit

thieuthit Thành viên Tích cực

Hôm qua không khởi động kỹ, vào đập huỳnh huỵch giờ cũng đau hết bắp tay rồi :(

Đang tải...