Báo động! Bài viết trên thegioicaulong.com bị post trên các trang khác!

Thảo luận trong 'Góp ý/ Phản hồi' bắt đầu bởi phongthan0241, 2/10/12.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. phongthan0241

phongthan0241 Thành viên Tích cực

Vừa rồi mình có vô tình tra trên mạng một số thông tin về cầu lông. Chợt giật mình thấy bài " So sánh độ tốn tiền của cầu lông và tennis" của mình viết trên ít nhất là 2 trang web khác mà không nghi nguồn trích dẫn ( thegioicaulong.com).
    Những bài viết về Cầu lông ở Việt Nam thực sự là không có nhiều, một vài năm gần đây có sự phát triển của TGCL nên anh em mới đào sâu suy nghĩ và có những bài viết có chất lượng về cầu lông. Những bài viết này đều post free trên diễn đàn tgcl, việc này trước giờ là không có vấn đề gì. Nhưng một ngày bài viết của mình được đăng trên các trang web khác và với tên tác giả khác ( không biết có được trả tiền bản quyền hay không?) thì lúc đó mọi việc lại mang ý nghĩa khác. Ban Quản trị của diễn đàn nên bắt đầu có những biện pháp bảo vệ bài viết mang tính độc quyền của mình, đây là việc mình nghĩ nên làm càng sớm càng tốt, vì sự phát triển của diễn đàn và cũng là bảo vệ quyền lợi của các thành viên của diễn đàn TGCL.
    Đây là ít nhất 2 link: ( để khỏi thắc mắc mọi người có thể xem thời gian đăng bài nhé)!
    http://vnbadminton.com/news/tim-hie...o-ton-tien-cua-cau-long-va-tennis#comment-938

http://www.otosaigon.com/forum/m5510682-print.aspx

Chỉnh sửa cuối: 2/10/12
    3 people like this.
  2. cuong19591

cuong19591 Thành viên Năng nổ

Em thấy vấn đề này mà ở Việt Nam thì cũng còn nan giải lắm bác ạ, xã hội chủ nghĩa mà:beer_smile:

3. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

có chất xám thì khó,chứ bị đánh cắp thì rất dễ hic

4. phongthan0241

Cảnh báo cho diễn đàn biết thôi em ah! còn khó để xử lý lắm!
    E định bao giờ qua lớp học thế!

5. prosport

prosport Thánh vũ

Chỉ có lập nick trên diễn đàn đó, rồi viết bài nhắc nhở người copy thôi bác ạ!

6. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Cái này thì thật sự là rất khó, do ý thức thôi anh ạ.

7. phongthan0241

Không nói tới vật chất nhé! Cay là bài viết của mình trên các trang khác, nhưng tên là thằng khác, có khi người ta không biết lại quay ra nói là mình copy bài của nó!
    Bây giờ mới hiểu nỗi đau của người bị đạo văn!

Chỉnh sửa cuối: 2/10/12
  8. phongthan0241

:( làm thế nghe chừng mệt mỏi mình thêm ra bác ơi! nhắc nhưng nó không nghe, chẳng nhẽ bắt nó xóa bài,
    loanh quanh cãi nhau với nó. Lại mất quan điểm a em ra!
    Giả sử nó copy mà ghi nguồn, thì mình còn cám ơn nó!

1 person likes this.
  9. tratuoi

tratuoi Chủ tịch CLB

Cần gì tranh cãi bởi nó sờ sờ ra mà P ..^^ e up trước thì time của e sẽ trước bài của ng up sau thôi..:D có điều người ta đã cố ý lấy bài viết của e làm chất xám của họ thì cũng hơi bị...được :)) thành phần đó thì chịu luôn òi.. @@ còn nếu ngta ghi rõ nguồn thì việc cung cấp thông tin về cầu lông vn đến mọi ng cũng tốt thui e ạ..:)

2 people like this.
  10. shishen

shishen Thành viên Chính thức

ko biết bị ăn cắp chất xám hay là ngược lại =))

1 person likes this.
  11. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

cái này chỉ có tác dụng khi admin bên đó là người quản lý tốt, nếu không thì cũng chả ích gì >.<

12. trofasthed

trofasthed Thành viên Chính thức

Đọc comment của bạn này xong mình nhìn ngay lên chỗ thời gian lập nick. Việc copy hay việc biến chất xám của người khác thành của mình, nếu ở mức độ phi lợi nhuận thì chưa ai đụng đến đâu. Nhưng dùng nó để kiếm lời trực tiếp hay dùng để quảng bá và phát triển thương hiệu thì sẽ biết thế nào là thế nào đó đó bạn. Mình nghĩ dù bạn có copy với mục đích phi lợi nhuận thì cũng nên tạo thói quen là ghi nguồn copy từ đâu, làm như thế để tạo lên thói quen đề cao cái tôi của người xung quanh, của tập thể, cũng như của chính bạn vậy. Nếu bạn không tự ý thức được việc đề cao cái tôi của mình, thì mình xin hết không nói nữa :)

2 people like this.
  13. phongthan0241

trofasthed, cám ơn cậu về vụ thời gian lập nick nhé.

1 person likes this.
  14. vnbadminton

vnbadminton Thành viên Chính thức

DD VNBADMINTON xin cáo lỗi cùng toàn thể các thành viên của thegioicaulong. Do bạn post bài trang news không ghi rõ nguồn nên gây sự phản ứng của các bạn. Phía BQT chúng mình xin thành thật nhận lỗi với các bạn, mong các bạn bỏ qua cho sự sơ sót của chúng mình. Hi vọng về sau sẽ không xuất hiện những sự cố đáng tiếc như trên. Nếu các bạn có phát hiện bài viết nào không ghi rõ nguồn xin thông báo phản hồi để chúng mình chỉnh sửa lại. Một lần nữa xin cáo lỗi với dd thegioicaulong vì sự cố đáng tiếc trên.

2 people like this.
  15. t.o.p4392

t.o.p4392 Thành viên Chính thức

CHỉnh sửa lại thì ok rồi nhưng theo tôi thì nên ghi rõ nguồn là địa chỉ chính xác của DD này thegioicaulong.com chứ chỉ ghi nguồn là thegioicaulong thì có vẻ vẫn chưa ổn lắm.....

16. leephuong19

leephuong19 Thành viên Tích cực

không chỉ có bài của bác thui đâu còn nhiều bài của mấy bác khác nữa à cũng bị cọp py mà không ghi nguồn anh em cay thật nhưng không biết làm thế nào cả thui bỏ đi bác ra đường anh em túm được xử sau.:91:

1 person likes this.
  17. tunglam

tunglam Thành viên Xuất Sắc

Như tình trạng trên, bên Văn đàn họ gọi là "Đạo văn", bên D Đ Cầu lông ta gọi là gì nhỉ ?.. Bọn Đạo chích "Đường cầu" này phải có thuốc đặc trị, kẻo Lây lan ! :58:

18. Sắc Huyền

Sắc Huyền Thành viên Chính thức

Các trang web "đạo" bài của bác toàn trang nổi tiếng ra phết, nếu bài viết của bác chưa đến mức đem ra để kinh doanh thì em nghĩ điều ấy vui đấy chứ? vì bài viết hay mới bị đạo, mục đích cuối cùng là để chia sẻ tới nhiều người biết hơn. Sau này khi bài viết đó quá nổi tiếng chắc lúc đấy màn cạnh tranh hay phân tích xem tác giả là ai mới hấp dẫn :), em buồn vì sẽ chẳng có khi nào bài viết của em sẽ được đạo như của bác :20:

1 person likes this.
  19. prosport

prosport Thánh vũ

Chuẩn bị gạch đá đầy đầu!

20. tunglam

tunglam Thành viên Xuất Sắc

Dù sao, bản chất của "Đạo" là phường trộm cắp, cần phải lên án ! Danh chính thì phải là "Nguồn..." ! :72:

1 person likes this.
Đang tải...