Bàn về cách cuốn (quấn) cán cho Bảo kiếm !!

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi kattran, 30/10/10.

1. kattran

kattran Thành viên Năng nổ

Tình hình dù với vợt xịn hay vợt lởm, nếu cái cán k chắc chắn, k vừa tay, ko đủ ma sát. Thì cuộc chơi sẽ trở thành vô nghĩa. Vì đơn giản lỗi ấy chẳng thuộc về trình độ, chẳng thuộc về kĩ thuật, mà đơn giản là thiếu hiểu biết... Mà cái Dốt luôn là trở ngại của mọi đỉnh cao, kể cả cầu lông.
    Em mạo muội khoe cái dốt, để mong các bác chỉ cho 1 con đường sáng...kể cả chói lóa cả mắt. Mong các Pro chỉ cách quấn vợt, trước hết là với khăn bông và chỉ, e nhớ mang máng ngày xưa có người chỉ, đẹp và chắc tay,lại còn êm êm, giờ ngồi hì hục làm lại, thấy chỉ đi đằng chỉ, khăn theo đằng khăn, nhão nhoét và chả gắn kết gì cả.
    Cũng tính là hỏi Google teacher, nhưng dù sao hỏi ở DĐ, vừa đáp ứng được nhu cầu kiến thức, vừa tăng cường cái tình đoàn kết. Cám ơn các bác :d

2. ilovebadminton

ilovebadminton Thành viên Chính thức

Theo em nguyên nhân ra nhiều mồ hôi là do
    ace cầm vợt quá chặt
    Môi trường có nhiệt cao nên cơ thể mới thoát ra 1 lượng nước trong đó có mồ hồi để cơ thể mát lại
    Do ace đánh cầu mà tâm lý không thoải mái cũng sẽ ra mồ hôi nhiều

3. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Nhưng có người thì là tật hay là bệnh đấy anh ạ, như thế thì khổ lắm, em đây cũng kiểu thế, thỉnh thoảng tay tự chảy mồ hôi, còn lúc cầm vợt thì khỏi nói, nhiều khi đánh hỏng bực lắm, vì cầm trơn mà :-<

4. Boy_Soldier

Boy_Soldier Thành viên Xuất Sắc

Bạn Hoàng nói đúng đó! Mình chơi cầu kô bao giờ có mồ hôi tay:D
    Cũng vì thế nên mình hay dùng cuốn cán cao su, mềm, ma sát cao. Cách cuốn thì kô có gì khó cả. Hiện nay cả cuốn cao su và vải đều được sản xuất thành dải cuốn, kô còn dùng khăn mặt như xưa nữa:94:

5. langtucaulong

langtucaulong Thành viên Tích cực

Theo mình nếu quấn cán vợt bằng khăn mặt được thì tốt nhất, nhưng bây giờ để tiện dụng hơn thì thường là mua quấn vợt bằng cao su hết, vừa nhanh, vừa gọn. Lúc quấn cũng không nên quấn chặt quá, cũng không nên lỏng quá, em chỉ hiểu biết đến đây thôi, hy vọng sẽ có nhiều bác khác truyền bá kinh nghiệm tốt hơn ...
    Cái này mà có bác nào show mẫu video được thì hay quá nhỉ :D

6. ilovebadminton

ilovebadminton Thành viên Chính thức

Last edited by a moderator: 7/12/15
  7. kattran

kattran Thành viên Năng nổ

cái mà bạn cuốn trên video ấy, tiếng Anh gọi là gì nhỉ, để mai mình đi hỏi...rồi về cuốn !!

8. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

loại quấn trên bán ở đâu ấy nhỉ? e thấy cũng hay hay.. trước giờ toàn quấn bằng quấn caosu ko à? thấy no dễ quấn...

nếu ai ra nhiều mô hôi tay thì e nghĩ nên có một lọ bột làm khô tay..hay lấy quấn vẫn băng lên cổ tay ấy...sẽ giảm bớt mồ hôi ra từ tay trong khi đánh cầu..

9. Boy_Soldier

Bạn đến 99 Hàng Gai nhé! :10:Có cả bộ dài hàng chục mét, cuốn bao nhiêu, cắt bấy nhiêu. Khi bị dơ bẩn có thể tháo ra, giặt, phơi khô...Khi đó lớp keo dính mặt trong sẽ hồi lại và bạn lại cuốn, dán lại bình thường. Nếu tay bạn có mồ hôi nhiều thì nên dùng loại này. Chúc bạn thành công:tgcl:

10. giangad1010

giangad1010 Thành viên Tích cực

@ilovebadminton: Quấn thế này thì to quá! Loại quấn cán này rất dầy theo mình mỗi vòng của quấn cán chỉ quấn sát nhau thôi, không nên quấn chồng mí như quấn cán cao su bình thường.
    @boy_soldier: 99 Hàng gai bán loại này thương hiệu nào vậy, chu đã dùng chưa, có loại cả cuộn mỏng không?

11. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Tay em càng đánh càng khô tay thì dùng loại cuốn cán nào hả các bác?

12. Boy_Soldier

Em không dùng loại này vì em không có mồ hôi tay bác ạ! Em thường dùng quấn cán vợt Tennis có gân ạ!
    Loại quấn vải đó là của của Mmoa và có rất nhiều màu để các bác chọn.
    Bác có thể đến 19R Thụy Khuê hoặc 99 Hàng Gai để mua nhé!:tgcl:

Chỉnh sửa cuối: 2/11/10
  13. giangad1010

giangad1010 Thành viên Tích cực

Lat chạy qua thuỵ khuê xem, tay dạo này mồ hôi nhiều quá. Thanks chu!

14. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

hxhxhx, em chạy qua đó tầm 700KM đấy bác ạ :43:, hehe, để em xem ở Huế có không? chứ ở đây thấy toàn quấn caosu, với dạng túi quấn vợt( gần giống khăn mặt) nhưng ko có kiểu nào giống cái trên ấy cả.

15. Boy_Soldier

Chết chết! Thế bạn tìm trong đó xem sao nhé:10: Ngoài này thì ko thiếu, trong đó chắc cũng có đó. Hi vọng bạn tìm được.:tgcl:

16. brave_sword_09

brave_sword_09 Thành viên Năng nổ

video quấn khá hay, nhưng cái đít vợt e thấy vẫn không phình to lắm, như Jung Jae Sung cả Lee Chong Wei đít vợt to lắm. lúc đập vung hết tay không sợ bay vợt. hehe!!!

Last edited by a moderator: 7/12/15
  17. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Nếu nói về quấn cán đít cán vợt to thì phải kể đến Taufik, Lee Yong Dae, Lin(đã từng quấn như thế, bây giờ thì k),... Mình thấy Lee Chong Wei quấn cán bình thường thôi mà, đít cán vợt đâu có to lắm đâu bạn!

18. brave_sword_09

brave_sword_09 Thành viên Năng nổ

e thấy thế là cũng khá rùi, to quá cũng ko đẹp, như Lee Chong Wei là đẹp. hehe!!! Lee Yong Dae và Jung Jae Sung quấn cũng to, nhưng e ko biết làm cách nào để quấn vải mà cho đít vợt nó to ra.hix!!! e thường quấn riêng 1 mẩu nhỏ ở đít vợt trước cho đít vợt phình ra rồi mới quấn cả cán vợt. Nhưng nếu ai biết cách quấn mà ko phải làm thế thì xin chỉ cho e với, e thích dùng quấn vải vì nhìn nó chuyên nghiệp và cũng đẹp nữa, cầm lại thích.

19. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Hehe tiện thể cho các bác xem hình quấn cán của Lin, mình quấn cán cũng giống thế này, cầm rất vừa tay!!!

20. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

em thấy quấn vợt ở cuối cán vợt to là cũng có nhiều nguyên nhân: như bác brave_sword_09 nói quấn vậy để mấy cú vung tai khỏi bay vợt, hehe, cũng có lý, nhưng theo e còn 1 nguyên nhân nữa, đối với người chơi CL mà ra nhiều mồ hôi tay, chổ đó đuôi vợt rất dễ bị mồ hôi chạy vào ~~> mau mục cán vợt trong ấy.., với dễ bị giữ mùi mồ hôi lâu lắm, nên quân ở đuôi vợt dày một ít... thì đớ hơn nhiều..

Đang tải...