[Thảo luận] Bài thuốc giúp bong gân hiệu quả nhất!

Thảo luận trong 'Những bài thuốc hay' bắt đầu bởi 0978967998, 21/5/11.

1. 0978967998

0978967998 Thành viên Chính thức

hôm nay xin chia sẻ với anh em bài thuốc đông y chữa bong gân cực hiệu quả!
    đảm bảo anh em chỉ làm 2-3 lần là khỏi! không di chứng! mình đã nhiều lần bị bong gân và chỉ dùng 2 lần là đâu vào đấy!
    + khi bạn bị bong gân điều đầu tiên là bạn giữ cố định vị trí bị bong gân, sau đó có thể dùng đá hoặc salonpas gel bôi vào vùng bị chấn thương.
    - tối về bạn dùng vỏ cây gạo cạo bỏ phần gai bên ngoài rồi băm ra, giã nhỏ
    - lấy một nắm lá cây gấc giã nhỏ.
    hai thứ cho vào chảo rồi rang nóng cho thêm khoảng 2 chén rượu.
    bạn đổ vào một cái khăn hoặc miếng vải, nếu miếng đắp còn nóng thì bạn gói lại rồi chườm vào vết thương , đến thi miếng đắp ấm ấm thì bạn bọc miếng đắp đó vào vết thương rồi bọc lại. mỗi tối làm khoảng 2 lần và lần 2 thì bọc lại để qua đêm sáng tháo bỏ ra.
    đảm bảo 2 tối bạn sẽ hết đau và chỉ hơi sưng nghỉ vài ngày là ok! quan trọng là sau này ko bị di chứng, trở trời ko bị đau.
    (vỏ cây gạo cố gắng lấy cây già thì nhựa càng tốt. nếu không có lá gấc thì giã nguyên vỏ cây gạo cũng đc.) ai ko bit cây gạo ntn thì nó đây nhé. mà hình như cây này cũng bị ai đó đẽo gốc! :17:

---
    ps: chỗ nhà em có cây gạo nhưng bị mọi người đẽ0 trơ gốc! :dnc:

Chỉnh sửa cuối: 21/5/11
  2. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Đọc cái tiêu đề hơi hoảng hốt, thanks đã chia sẻ ^ ^

3. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

không biết các bác bôi cái gì, chứ em bị bong gân, tối về chườm 2kg đá, e thấy chườm đá lạnh là hiệu quả nhất đấy ợ, sáng mai đi lại tập tểnh được rồi..nghĩ ngơi khoảng 2-3 ngày là lại chơi được thôi...nhưng cũng may hồi đó bị khi đá bóng..chứ cầu lông thì chưa.

4. huongvd

huongvd Thành viên Chính thức

Cám ơn bác chia sẻ, tiếc mỗi quê em lại không có cây gạo. hiiiiii!

5. Diephannom

Diephannom Thành viên Tích cực

Bài của mình còn đơn giản hơn nhiều. Mình bị bong gân cũng nhiều thậm chí ngày bé đá bóng chân đất còn đá cả vào gạch. Ngồi nhìn cái chân nó to lên trông thấy mà hãi. Ấy vậy mà về chỉ cần lấy cái lá Láng ( Có nơi gọi là lá Lếnh) hơ lên lửa cho nóng rồi đắp vào chỗ bong gân. Bị nặng như vậy mà từ trưa đến chiều là xẹp ngay chỗ sưng. Hôm sau là tập tễnh đi đc rồi. Cũng không có di chứng gì. Bác nào chưa biết cây lá Láng thế nào thì xem ảnh nhé. Cây này có 2 loại hoa trắng và hoa đỏ nhé. Bác nào bị bong gân cứ thử xem. Vừa đơn giản lại vừa hiệu quả.
    Ảnh em nó đây:

Chỉnh sửa cuối: 19/6/13
  6. huongvd

huongvd Thành viên Chính thức

ok, hôm nào bác chụp hình để anh em biết lá Láng. Cám ơn bác nhiều!

7. caonamcfc

caonamcfc Thành viên Tích cực

Bác nào đã chữa cách này rồi review xem nào :D
    Mắt cá chân mình bị đau do đá bóng, không bị sưng, mình vẫn đi lại bình thường, nhưng cứ vận động mạnh là đau, không vận động khoảng 2-3 ngày lại khỏi. Cứ như vậy khoảng 8 tháng nay rồi( có thời gian mình đã kiêng đá bóng 1 tháng nhưng khi đá lại vẫn đau). Bác nào có cách trị không?

8. muckinh

muckinh Thành viên mới

em cũng bị bong gân chiều qua trong lúc đánh cầu, e đau lắm, về luôn lấy đá trườm thấy vẫn đi đc, nhưng sáng nay thì rất khó đi lại, đặc biệt leo cầu thang nữa, e xin đc mấy lá náng để hơ nóng đắp vào rồi hi vọng chiều mai có thể chơi bt đc ạ, cám ơn các bài viết các a nhé

9. vungocthang

vungocthang Thành viên Chính thức

Thế này thì ở phố lấy đâu ra những thứ đó bây giờ

10. Diephannom

Diephannom Thành viên Tích cực

Cây này trong các Nhà chùa cũng hay trồng bác nhé. Thử vào đó kiếm xem sao.

11. vungochuy110

vungochuy110 Thành viên Xuất Sắc

bác thiếu nhé cho thêm nc tiểu của trẻ sơ sinh thì càng tốt nhé :D lấy nc tiểu của trẻ con cho vào cùng rùi đắp vào đảm bảo là nhanh khỏi

Đang tải...