[Thảo luận] ARC vs NS

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi kanyon, 14/4/13.

1. kanyon

kanyon Thành viên Chính thức

em xin các bác cao thủ giúp em so sánh dòng ARC và NS với,lối đánh phản tạt+bỏ nhỏ thì dòng nào ưu thế hơn...
    P/s: thế còn VT thì dùng cho lối đánh nào là phát huy hết sức mạnh của nó?

2. sangdangit

sangdangit Thành viên Xuất Sắc

Theo mình thì chơi phản tạt tốc độ nhanh thì NS hiệu quả hơn. Còn vt là dòng vợt nặng đầu, đập cầu uy lực, vì thế thiên về lối chơi tấn công.

3. blackmaster3000

blackmaster3000 Thành viên Tích cực

Mới mua arc11 về lại lăm le con vt80pg nữa rồi đây ;))
    Arc là dòng cân bằng nên công thủ toàn diện,điều cầu...hồi đó arc10 là toàn diện nhất giờ có arc11 thay thế
    NS là dòng nhẹ đầu head-light....chuyên về đánh phản tạt..dòng này có ns9k9 gần như là cân bằng thấy ai cũng khen
    voltric là dòng vợt chuyên công head-heavy...cây nặng đầu nhất bây giờ là z-force rồi mới đến vt80...muốn tìm hiều thêm về dòng voltric này bạn tìm mấy cái topic gần đây có nói về vụ này nhiều...:D

4. kanyon

Bác cũng biết em định rc vt80 ah hehe,tại đang cầm arc11 thấy good nhưng smash không được như ý nên mom mem vt80 í mà,nên mới lăn tăn điều tra lý lịch của em nó hihi
    P/s: em đang tìm nhóm đánh chung buổi tối không biết bác nào hứng thú không(em ở khu cầu Bông,hcm)

5. FLEET TRIOTEC 8

FLEET TRIOTEC 8 Thành viên Năng nổ

mua zf ý bác cho dỡ phải ân hận, hay hơn voltric 80 nhiều,@@

6. blackmaster3000

blackmaster3000 Thành viên Tích cực

Mua miếng dán chì về dán lên :)) là nặng đầu liền giống Lin Dan đó....vt80 khác arcsaber 11 nhiều lắm....đầu nặng hơn nhiều....thân vợt dai hơn...chơi khó hơn...tốt nhất bạn nên test trước đi rồi mùa :D

7. dancebeen

dancebeen Thành viên Chính thức

vt 80 pg đánh tới sec 2 là thở ra khói rồi, nhất là cuối tuần đánh buổi trưa ^^. 4U thì đánh ko thoát cầu mà 3U thi lại hơi nặng, tự tin vào thể lực cũng như tay chân rùi hãy rước vt80

8. kanyon

Cũng muốn được test thử lắm nhưng có ai có vợt cho em mượn test không mới là vấn đề hic

9. kanyon

Cám ơn ý kiến của bác,cũng nghe nhiều người nói giống bác rồi...nhưng cũng muốn test thữ để đỡ phải thèm thuồng em nó hehe

10. kanyon

Uh,đang ngâm cứu hì,cám ơn ý kiến của bác

11. phungviethoa

phungviethoa Thành viên Tích cực

Arc mình thích nhất arc z slash! vì cán ngắn nên mua quấn cán vải về mình quấn 17 lần mới hêt 1 quận :D
    Voltric mình thích nhất voltric z force! vì cầm nó chiến tầm 4 đến 5 sec đơn là toát mồ hôi hột về tắm sớm tối còn đi chơi :D
    NS mình chưa được thử nên chưa rõ :D

12. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

nhiều lúc mua vợt phân vân quá trời chỉ mong có người cho test thử vợt mà ko thấy :( hậu quả là mua về r lại phải bán đi

13. profesional

profesional Thành viên Tích cực

arc thì phản tạt giữ cầu ưu thế hơn, NS vung vợt nhanh nhưng vẫn thua NR, NR tao ra là để nâng cấp cảu NS
    còn VT thì cong siêu khủng rồi + với đầu vợt mỏng với hệ thống cân bằng mặt vợt nữa vung vợt cũng rất nhanh

14. bum0710

bum0710 Thành viên Chính thức

Mượn cây VT 80 đánh thử 2 sec đôi 1 sec đơn là giã tay luôn, cầm arc ZS thì đánh nguyên buổi 150p ko thành vấn đề :D

15. sangdangit

sangdangit Thành viên Xuất Sắc

Vt 80 nặng đầu chỉ sau vt zf thui mà :D

16. dotaninza

dotaninza Thành viên Tích cực

arc z slash - con này công thế nào bác , căng 11kg đập có uy lực ko ?

17. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

@các bác: Arc ZS đánh khó ko thua kém Vt80, thậm chí còn khó hơn vt80 nhé (theo nhiều cmt em đọc được)
    Các bác cứ google cho khách quan nhé, vì ZS mặt vợt nhỏ, dễ cạch cầu, nên thủ ko dễ. Công thì chắc ko so dc với VT80 rồi.
    Trừ 1 số bác đánh quen vợt nên mặt vợt nhỏ ko thành vấn đề thì OK.

Đôi lời cùng các bác, tốt nhất cứ mượn 1 cây giống y cây mình muốn mua mà test 1, 2 set đơn cho chắc ăn nhất ạ.
    Bản thân dòng Arc là dòng điều cầu nên cũng ko nên mong đợi ZS công tốt quá rồi lại thất vọng, vì nó cũng là 1 thành viên trong dòng vợt ArcSaber.
    Còn vì sao Arc ZS công tốt hơn mấy cây Arc còn lại thì em xin viết 1 bài bên topic Công nghệ cầu lông bên kia sau ạ.

18. phungviethoa

Chuyện vợt khó thuần là sự thật, mình cần 3 ngày là quen! mặt vợt nhỏ cũng làm cho mình luyện được tính cẩn thân, tập trung cao từng đường cầu 1! Lúc mới cầm vào cảm giác khó xoay sở vì nó cứng và thân dài!
    Mình đang dùng arc zs và vtzf. Mình cũng ko dám khẳng định là vtzf công tốt hơn zs, mỗi loại 1 kiểu nhé! zf thì lấy độ cứng thân và nặng đầu làm thước đo chính cho sức mạnh của quả smash! Còn zs thì lấy mặt vợt nhỏ, thân dài theo khí động học làm thước đo cho quả smash!
    Cầm cả 2 vợt thử đập cảm nhận khác nhau hoàn toàn đó!

19. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Có thể với bác thì ZS hợp tay và kỹ thuật của bác đã tốt nên đánh chính xác hơn và ko bị cái gọi là mặt vợt nhỏ làm khó bác, tuy nhiên rất nhiều người mua rồi đánh cả mấy tháng ko thuần dc đành phải bán lại.
    Bản thân ZS lấy mặt vợt nhỏ tạo điểm sweet spot nhỏ hơn nên lực tập trung mạnh, điều này giúp những quả smash vào đúng sweet spot sẽ rất uy lực.
    Còn VT80, ZF thì vợt nặng đầu, Tri-Voltage, thân vợt cứng tạo nên quả smash uy lực.
    Em ko nói cùng 1 người thì VT80, or VTZF sẽ smash uy lực hơn ZS, nhưng đa số sẽ là như thế.
    Với bác thì kỹ thuật tốt, bộ pháp tốt nên điểm tiếp xúc cầu tốt, từ đó đánh ZS rất tốt.
    Em cũng quen vài người đã đánh qua nhiều dòng vợt but cũng kết thúc với ZS. Tuy nhiên, đó ko phải là số nhiều.
    Bác đã và đang đánh 2 dòng vợt thì có thể làm topic review so sánh giữa ZS và ZF xem sao, em nghĩ đó sẽ là 1 hot topic đó ạ.

Điều em muốn nhắn với chủ thớt là:
    "Vì thông tin trên 4rum cũng là cảm nhận chủ quan của từng người khác nhau vào từng thời điểm khác nhau nên cách tốt nhất vẫn là thử vợt xem ntn. "

Em thì mới đánh chưa dc 1 năm chắc ko đánh ZS được nên khỏi thử, hehe, vì em đã từng để mặt vợt ZS lên Arc10 và thấy ZS gần nằm gọn bên trong Arc10. Nên chắc em đánh phải tầm > 3 tháng mới quen, ko bị cạch cầu...hehe

20. phungviethoa

zf mặt vợt mình thấy cũng ko to hơn zs là mấy! chỉ to hơn ở chỗ đầu vợt!
    Mình chỉ nói ko rõ cái nào công tốt hơn cái nào thôi! chứ còn nói về đập cầu uy lực thì zf uy lực hơn zs! nhưng về phần đập cầu liên tục, cầu bay nhanh, cầu ko cao, tức là bạn ko đủ time để chuổn bị cho quả đập hiệu quả nhất mà phải đập điểm hoặc bật nhảy theo 4 hướng nhoài người, chạy liên tục để đập thì zs hiểu quả hơn!
    Còn về phần so sánh thì thôi! 2 vợt này cũng ra lâu rồi, có rất nhiều người viết bài cảm nhận rồi! Ngồi buồn vô chém gió cùng mọi người cho vui thôi :D