[Thảo luận] ARc FB và VT IF chọn cây nào?

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Yonex' bắt đầu bởi nanorayzsp, 1/2/14.

1. nanorayzsp

nanorayzsp Thành viên Tích cực

Đầu năm mới e chúc các bác sức khoẻ, hạnh phúc.
    E đang phân vân không biết chọn cây nào FB hay IF? Các bác nào đã chơi 2 cây trên cho e xin ý kiến.
    FB cân bằng, IF thì nặng đầu. Tính năng của 2 cây này thế nào?

2. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Lối chơi thế nào thì mua vợt theo đó thôi mà bác. Bản thân câu bác nói đã chia rõ 2 hướng chơi 2 tính năng khác nhau rồi.

3. nanorayzsp

Mình k biết là 2 cây này khác nhau nhiều k? IF nặng đầu nhưng 2 cây nhẹ như nhau, fb 5u5 và if 5u5. Phông cầu, smash, đánh trên lưới và thủ cầu.

4. gaubong

gaubong Thành viên Tích cực

em cũng đã đánh qua 2 cây này loại 5UG5 mã JP thì có cảm nhận như sau:cả 2 cây đều rất nhẹ vì là 5U,xét về 2 dòng thì đúng như bác nói dòng voltric thì nặng đầu rùi nhưng arc fb cũng được thiết kế hơi nặng đầu chút lên khi smash ko hề kém các vợt nặng đầu nhìu nhé…..tổng thể khi cầm vợt-phông-tạt-đập-màu sắc…em đều thích cây arc FB hơn hẳn vì nó cho cảm giác rất sướng và chính xác-công thủ-trên lưới...đều ok hơn hẳn iforce và nhìu cây vợt khác em từng chơi qua,cây này em thấy khi căng mức 10,8kg vợt vẫn rất chắc chắn chứ ko hề như mấy bác nói nó yếu và dễ gẫy nhé vì khi đã va chạm thì tuỳ vào mức căng cước,điểm va chạm thì cây vợt nào chẳng gẫy <khuyến cáo 2 cây này căng cao lên khi va chạm dễ gẫy hơn dòng 3U,4U vì vợt là loại 5U thiết kế rất nhẹ và mỏng…>vài lời góp ý vui chúc bác sớm có lựa chọn ưng ý,mà đầu xuân tiền đang rủng rỉnh bác cứ mua cả 2 về mà trải nghiệm hiiiii

Chỉnh sửa cuối: 1/2/14
  5. nanorayzsp

Thanks bác, e nhìn thích cây fb hơn màu đẹp, cây if hơi nữ tính. Mua 2 cây về chơi là hơi tốn kém.

6. victor110

victor110 Thành viên Tích cực

Arc FB chắc chắn là 1 lựa chọn sáng suốt nếu bác chưa rõ mình hợp với loại vợt nào, vì nó có công dụng gần như toàn diện, thủ dễ dàng, phông nhẹ nhàng ko mất lực, smash rất tốt nếu bác sử dụng lực và kỹ thuật tốt( các bác đừng thấy vợt nhẹ rồi nghĩ đập yếu, tốn lực, cây này đảm bảo đập cực tốt và âm thanh phát ra rất sướng, nghe đanh vô cùng)... Có thể ví dụ 2 vđv nổi tiếng đã sử dụng vợt này là M.Ahsan( đôi nam, với những cú smash khủng) và R.Intanon( đơn nữ )... Và mình xin nói thêm là cây FB (F) này nhẹ hơn cây VT IF(5U) nhiều nhé... :3::3::3:

7. Hoàng Gầy

Bác ấy đang so sánh cây FB 5U5 với IF 5U5 mà bác :D

Thêm 1 cái yếu tố rất rất quan trọng là chơi FB phải chấp nhận sự thật là nó có thể "đi" bất cứ lúc nào, có thể chỉ vì pha cạch cầu chứ không cần tới đấu kiếm :))

8. nanorayzsp

Cây F thì nhẹ hơn cây if, cây fb có loại 5u mà bác, cũng nặng bằng cây if.

9. lebabe

lebabe Thành viên Tích cực

em có cây arc fb 5U SP mún đẩy nhẹ 3t, vợt mới 99% còn đủ cả tem, cả phiếu mua bán Tuấn hạnh, đang căng 66ultimax, mún bán gỡ gạc mấy trận họp mặt đầu xuân tý, thua sóc đĩa nặng quá, mùng 8 em ra Hà Nội nhé có gì bác cứ pm em 0982911109

10. gaubong

Đúng là cây arc FB của yonex có loại 5UG5 và loại F <73g-nhẹ nhất trong lịch sử của yonex và thế giới>nhưng loại F nếu anh em mình oánh thì rất chán và mất lực vì đây là vợt cân bằng và nhẹ tổng thể.ngược lại loại asaber Fb 5UG5 nếu so cùng trọng lượng với voltric iforce 5UG5 thì cây này oánh cực thích,trọng lượng vợt tuy nhẹ đều nhưng được thiết kế hơi nặng đầu chút,thân cứng…nếu ai có cổ tay và kỹ thuật tốt chút thì cây này oánh đôi cực nhanh và linh hoạt,khả năng điều cầu rất chuẩn…em đang dùng cây này mã JP 5U5 căng 10,8kg đập ầm ầm ko sao cả <hum trước lại gặp 1 cây ARC FB mã sp cũng 5U nhưng ko hiểu sao em đánh vợt có vẻ hơi rung và ko sướng bằng cây mã jp em đang dùng-khó hiểu quá các bác nhỉ?> - <khuyến cáo các bác đừng căng cây này quá cao vì nó rất mỏng và nhẹ lên khi va chạm rất dễ đi còn cạch cầu thì em và mấy người từng chơi cây này chưa thấy ai nói cạch cầu gẫy vợt cả…hii nói vậy thui chứ đã chơi thì phải mạo hiểm các bác nhỉ? Em từng dùng qua yonex Nanospeed 9900 3U-nanoray zsp 3U-victor bs09 3U-vol 704U-zforce ltd 3U…phải thú thậ cây yonex arc Fb 5UG5 là cây cá nhân em tạm thấy ưng ý nhất>

Chỉnh sửa cuối: 2/2/14
  11. nanorayzsp

Cái này thì e thấy nhiều trên diễn đàn rồi, vợt nhẹ đồng nghĩa với sự mạo hiểm mà.

12. nanorayzsp

Có lẽ e cũng làm cây fb jp chơi thử xem, cây mã TW e thấy cũng có 5U5 mà không biết thế nào. Bác đã chơi cây này mã TW chưa?

13. gaubong

ở trên cũng là 1 vài cảm nhận vui của cá nhân em,cây fb mã TW thì em chưa có duyên gặp nhưng đã gặp qua cây vol70 4U mã JP và vol704U TW thì theo như cảm nhận của khổ chủ thì cây mã JP sơn đẹp hơn và cảm nhận đánh ổn định hơn chút…tốt nhất tuỳ vào sở thích của mỗi người mà chọn dòng vợt,mã vợt cho phù hợp thui bác ạ,còn cùng dòng-cùng hãng dù mã nào em nghĩ cũng hơn kém nhau ko quá nhìu đâu bác ạ,đôi khi trình mình còn chưa chắc cảm nhận dc nó khác nhau-hơn kém nhau thế nào ấy chứ hiiii,chúc bác có lựa chọn ưng ý

14. Hoàng Gầy

TW với JP nhiều cây sơn nó có thể khác nhau. Còn đánh thì như nhau cả thôi.

Hai vợt cùng mã đã có thể khác nhau rồi, không cần tới khác mã.

Em thử TW với JP chả thấy khác gì nhau cả =))

Đang tải...