Apacs Tantrum 500 và review kỹ thuật thủ cầu của bác Dương Phương Nam nhé!

Thảo luận trong 'Chia sẻ videoclip cầu lông' bắt đầu bởi ThachNguyen, 6/9/13.

1. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Đang xem các động tác cầu lông thì thấy bác ấy cầm con Tantrum 500 mới tinh :)) thôi để các xem vợt và tập kỹ thuật vậy :">

[YOUTUBE]bUwPRHQ5Rfg[/YOUTUBE]

2. ThachNguyen

Tantrum 500 đẹp quá :x Upppp

3. daxuhi

daxuhi Thành viên Chính thức

èo, toàn cao thủ! :)

4. mhbnvn

mhbnvn Thành viên Chính thức

góp ý chút

tư thế chuẩn bị thấp tay quá

đánh với cầu yếu hơn lệch hơn còn thủ kịp

các bạn học theo sẽ thành bị động vì khi thủ kiểu nảy cổ tay không khỏe, lực không mạnh sẽ giao hàng cho đối phương chụp lưới

theo mình nên tập thói quen thủ cao tay, tay trước người, mặt vợt ngang tầm mắt hoặc thấp hơn 1 chút

sẵn sàng chuyển sang thế tấn công

cả nhà góp ý nhé, thanks

5. uwfhpoonkyosk

uwfhpoonkyosk Thành viên mới

chúc các bạn mua may bán đắt nhé

6. kiemma

kiemma Thành viên Năng nổ

Đẹp thì xúc e nó đi bác. Đợi gì nữa

7. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Giờ mới biết bác nam cầm cây tantrum 500 :p . Cứ nhìn hoài không ra vợt gì

Nhưng mà cầu ngang người thì thủ được. cầu cắm đất thì cầm cao sao mà thủ . theo mình cơ bản cũng là mặt vợt ở tầm trung bình, trước người và trong (giữa) tầm mắt; trọng tâm người hơi thấp, hai chân rộng ngang vai, chân bên tay cầm vợt ở trước một chút

8. mhbnvn

thường sợ các cú đập nặng nên nhiều bạn đứng thủ rất sâu và phản lại không đủ lực

kết quả là quả tiếp theo bị đập cắm cầu rơi ngay sau vạch phát cầu chuyển tay không kịp

ngoài kỹ thuật cần nên phát triển thêm chiến thuật và đọc bài đối thủ để không rơi vào thế bị động

9. ThachNguyen

Bác nhầm rồi nhé :), đó là với newbie thôi ạ. Đây người ta đi thi đấu và từng vô địch đơn nam nhiều giải không phải là người ta dạy sai đâu ạ. Còn vị trí đứng và bộ pháp cũng liên quan đến vấn đề thủ cầu ở clip thì chưa đề cập đến thôi. Nếu cầm vợt theo bác nói ở trên thì em nói thẳng là cầm vợt ở tư thế thủ trái tay. Lúc đó đập trái tay thì dễ đỡ còn phải tay thì không hề tý nào bác ah. Cầm trung bình và dọc vợt là dễ dàng nhất với đánh đơn. Ngta cầm vợt theo kiểu cầm dọc vợt để thủ 2 bên dễ. Bác cầm chắc theo kiểu thủ cầu trái tay rồi, chỉ phù hợp đánh đôi thôi ạ. Em đoán bác không phải dân chuyên đơn :">

10. mhbnvn

mình đánh cũng thường thôi, cũng không chuyên đơn

mình đánh đơn nhiều và phong cách của mình trước giờ là tự học

sau này thay đổi và học theo thầy này

lối đánh mình thay đổi và tiến bộ hơn rất nhiều trong tư duy phòng thủ, tấn công...

các bạn tham khảo coaching Lee nhé

http://www.youtube.com/watch?v=9Fw1Wn_DsMs

tư thế, vị trí...

11. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

:D Video của bác Lee này dạy cũng hay, nhưng kiểu smash và đánh trái tay thì bị phản ánh lắm, kô theo kiểu nào, thấy cũng không đúng lắm (đã áp dụng và thấy chẳng có tác dụng).
    Còn chiến thuật và mấy thứ khác thì đúng là hay.
    Còn cầm vợt thì ông Lee bảo là cầm ở giữa luôn mà bác, không trái cũng không phải, không trên cũng không dưới, 50/50. Đối thủ đập hướng nào thì hướng phòng thủ quay về phía đó

12. star1980

star1980 Thành viên Chính thức

Xem clip này thì thấy HLV bảo người chơi phong trào nên đứng sâu chứ không nên đứng trung tâm trong khi bạn lại bảo "thường sợ các cú đập nặng nên nhiều bạn đứng thủ rất sâu và phản lại không đủ lực" ==> bạn có nhầm không ????

13. mhbnvn

đúng rồi bạn, vợt ở trung tâm không quá thiên bên nào, chủ động di chuyển là mấu chốt của cách đánh này

về đề thủ sâu là mình nói rất nhiều bạn đứng chờ thủ đập ở sát cuối vạch phát cầu đôi và có xu hướng tay sát người, vẩy cổ tay xoáy lên để cứu cầu đập => kết quả thường là giao hàng và bị cầu lưới vồ chết

đánh nhiều các bác sẽ nhận ra lỗi này gặp phải rất nhiều

bản thân mình đánh đơn thì thủ 2/3 sân; trên vạch giới hạn giao cầu đôi cuối sân khoảng 0,7 m

Chỉnh sửa cuối: 6/9/13
  14. mhbnvn

bàn thêm 1 chút về smash hay tất cả các thứ khác của thầy Lee

đầu tiên tư tưởng của thầy này là làm cái đơn giản, làm cái tốt hơn, làm cái hiệu quả hơn bỏ đi các thứ thừa thải

lúc biết đánh và đánh kha khá 1 tý mình cũng múa máy, tay chân dặt dẹo đủ trò rồi cũng bao nhiêu thứ trick shot đi học

đôi lúc cả thái độ thi đấu cũng xốc nổi (tầm 19 đến 23 tuổi lúc trẻ hổ báo, lúc chưa đi làm)

thời gian sau này tự thấy mình thi đấu rất vững, thái độ luôn rất điềm tĩnh (đánh đơn thôi, chứ đánh đôi gặp thằng noob với múa vẫn chửi như thường, chỉ chửi thằng nào là đệ mình hay mình có bày nó thôi, còn các bác khác thì thôi khỏi nói, vô ích; tư duy khó đổi và rất bảo thủ)

nhiều bạn mình thấy biết đánh và luôn nói rằng phải smash như Lindan hay LCW mới chuẩn; mình không ý kiến

theo mình cốt lõi của cú smash của thầy Lee là luôn tập trung vào trận đấu, cầu trước mặt trên cao, sử dụng lực quay của cánh tay trước quanh trục và cổ tay

rất nhiều hảo thủ đánh đôi khi áp dụng cầu smash mình nhìn kỹ như thầy Lee dạy, luôn ở thể chủ động và vã cầu xuống nhất là mấy cậu Tây cao to và mấy cậu nhảy cao như smash bóng chuyền

cá nhân mình đánh đơn rất ít smash và không còn smash trẻ trâu như trước

và từ xưa đến nay thì điều quan trọng nhất trong thể thao mình học và làm là TRUNG THỰC: OUT là OUT mà IN là IN :D

15. ThachNguyen

Em đánh đơn lại hay smash lúc nào có thể lực :) không quan trọng là đánh thế nào, quan trọng là cách ứng xử thế nào mà.

16. taolataocuong

taolataocuong Thành viên Tích cực

vợt đẹp để hôm này để tiền mua em này mới được !