[Thảo luận] Anh em TGCL giúp mình với

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi doctormobile, 11/9/13.

1. doctormobile

doctormobile Thành viên Chính thức

Mình tuy ko phải chơi cầu lông liên tục nhưng cũng đã có thâm niên hơn 10 năm chơi cầu. Trước kia mỗi lần có việc phải nghỉ vài tháng rồi chơi lại là bị đau vai nhưng chỉ vài hôm la tự khỏi. Nhưng ko hiểu sao dạo này mình đánh thường xuyên tự nhiên bị đau vai.Mình đã bị khoảng 1 tháng nay. Ngoài chơi cầu mình cũng khá chịu khó tập thể lưc: sáng chạy bộ 3km, chiều dành khoảng 45p tập tạ, nhảy dây lên xà đơn. ghế tập cơ bụng, ngày nào cũng vậy ko bỏ buổi nào. Có điều lạ là mình tập nặng vậy mà vai ko hề đau chút nào. Nhưng chỉ cầm vợt đập vài cái là thấy đau rồi. Thậm chỉ ko cầm vợt làm động tác phông cầu cũng đau. Vợt thì mình chuyển từ 3u xuống 4u, luôn cả phôi vợt nữa vẫn vậy.Các bác có kinh nghiệm xem có thể giúp em cho em lời khuyên được ko? Thank cả nhà nhé!

2. trinhanbk

trinhanbk Gãy vợt

Đang hóng các bác chỉ bảo vì e cũng bị tình trạng tương tự, những quả với cầu hoặc tạt cầu xa tay một chút là khiến vai đau nhói chỉ muốn vứt vợt đi thôi. E bị thế từ ngày lãnh cái giải II paw về, giờ thì e nó đã yên nghĩ rồi mà hậu quả để lại vẫn còn dai dẳng, :20:

3. shandong

shandong Thành viên Tích cực

Khớp vai có rất nhiều bó cơ khi vận động tùy trạng thái mà bao nhiếu nhóm cơ tham gia quá trình, tập tạ hầu như chỉ co cơ chứ ko bị xoắn như các môn dùng vợt, có thể bác bị đau cơ và dây chằng bên trong khi đánh cầu mới động chạm đến. Nếu chỉ bị đau cơ có thể dùng thuốc chống viêm và giảm nhẹ lượng vận động( chỉ giảm chứ ko bỏ) còn xoay xoay khớp vai thấy phát tiếng và buốt( đau khớp+dây chằng) nên tạm nghỉ 1 thời gian chuyển sang vật lý trị liệu khớp vai. Trước khi chiến cầu bác khởi động khớp xoay theo tất cả các hướng có thể càng rộng càng tốt. Không dùng các loại thuốc xoa bóp có tính nóng quá 2 ngày chúc bác tay ngày càng to đập ngày càng khỏe :)

4. shandong

shandong Thành viên Tích cực

bác với xa quá trong khi sức rướn chưa đủ nên giãn dây chằng phía trong gây nhói buốt hạn chế mấy quả như vậy thay bằng bước chân xem sao, trước em mới chơi ham với cũng đau suốt

5. doctormobile

Bác còn đánh được chứ em thì chỉ vào đập vài quả là phát cầu trái tay cung khổ nói gì đên backhand

6. intelhn

intelhn Thành viên Năng nổ

Bạn thử xem lại cách đập cầu của mình xem, có thể lúc đập cầu bạn ra lực chưa đúng cách, dùng lực cả phần bả vai nên bị đau. Bạn cố nghỉ khoảng 1 tuần cho khỏi hẳn, rồi tập lại cách đập cầu của mình, chắc không khó để tìm được cách đập cầu đúng không tốn sức mà cầu vẫn đi nhanh và cắm.

Trường hợp nếu bạn không sai kĩ thuật thì bạn ra hiệu thuốc bảo người ta bán cho vỉ thuốc chữa căng cơ, màu vàng vàng, 35k/1 vỉ thì phải, uống 2v/lần, 2 lần/ngày. Đảm bảo sẽ khắc phục được.

Chúc bạn sớm khỏi để quay lại với môn thể thao yêu thích.

7. doctormobile

Thanhk bác nhé ! nhưng mình nghĩ ko phải do mình đập cầu sai kĩ thuật đâu. Vì mình nghiên cuu khá kĩ về kĩ năng smash. mình đã nghỉ đươc 5 ngày rroi. Đang cố gắng nghỉ thêm 1 tuần xem sao, có bác nào bị như em mà uống thuốc khỏi chưa chia sẻ em với

8. Tiến Nghĩa

Tiến Nghĩa Thành viên Tích cực

hik. kho than bac nay qua. mong bac mau khoi.

9. ltrungth

ltrungth Thành viên Tích cực

Bác bị giống em tình trạng ngày trước, Bjo em đã khỏi, oánh vô tư. Bác cứ kiên trì luyện tập CL như BT nhưng giảm tốc độ oánh cầu, luc đầu đánh nhẹ nhàng trong vang 1-3 tuần đầu lúc nào cảm thấy tay ổn ổn không còn cảm giác đau nữa thì tăng tốc độ lực oánh cầu lên. Dần dần không còn bị cảm giác đau tay nữa. Đó là KN của e. Chúc bác sớm khỏi :D

10. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

lâu không chơi, nay vận động nặng mà không khởi động kỹ, hơn nữa chưa quen lại mà ham hố đập mạnh, đánh nhiều quá nên tổn thương chút cơ - gân vai thôi.
    cứ nghỉ ngơi, chơi nhẹ nhàng từ tốn, khi hết đau hãy hổ báo trở lại.

11. Tiến Nghĩa

thế thì phải thật nhẹ nhàng tình cảm bác nhỉ. lấy cảm giác rồi lúc nào sướng mới tăng tốc được.

12. doctormobile

Đúng rùi bác à. tại ở chỗ em đanh gà lắm. em ko mấy khi phải bung hết sức cả, đợt trước có mấy khách quý ghé thăm thế là lao đầu vào mà sờ mát mới sờ nóng . chắc là do thế mới bị đau. Tại em churquan cứ nghĩ mình tập thể lực như vậy sẽ ko vấn đè gì

13. Tiến Nghĩa

Thế tại bác sờ ko đúng chỗ rồi. em cũng vậy dạo đầu đánh nhẹ nhàng tuần trước em có đánh 3 séc cầu căng. thế là về cơ đùi đau tới hnay còn chưa hết.

14. doctormobile

Cũng tại sân ko có nữ nên sờ nó ko chẩn

15. intelhn

intelhn Thành viên Năng nổ

Bác cứ ra hiệu thuốc bảo cho 1 vỉ Poncif họ sẽ đưa luôn, nhưng nếu chính xác là bác bị căng cơ nhé. Mình đã kiểm chứng khi bị căng cơ cả chân và tay.

16. Tiến Nghĩa

hihi. may ma ko co nu. chu co nu chac bac con nghiem trong hon.

17. babyhg

babyhg Thành viên Chính thức

theo e bác đang bị quá sức rồi đấy, mua dầu gấu trắng hoặc lá láng để bóp bác ạ, dầu gấu trắng nên xa tầm tay trẻ em bóp xong rửa tay luôn, cái đó có ảnh hưởng không tốt tới mắt bác ạ

18. traicaulong

traicaulong Thành viên Chính thức

Chúc bác sớm bình phục quay trở lại môn thể thao.

Đang tải...