[Trao Giải] Ai tư vấn dùm em tư thế đứng trong đánh đơn nam

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi tankaka, 26/9/13.

1. tankaka

tankaka Thành viên mới

Em đánh cầu lông cũng đc 1 năm chủ yếu luyện tập để đánh đơn. Lực đánh cũng tạm ổn vì ngày nào e cũng tập luyện cổ tay và nhảy dây. Nhưng em có một vài điều thắc mắc:
    - Lúc phát cầu trong đánh đơn thì mình nên phát cầu trái tay hay thuận tay. Phát cầu như thế nào để chiếm đc ưu thế tấn công.
    - Vị trí đừng phát cầu trong đánh đơn là như thế nào để dễ dành di chuyển.
    Bác nào tư vấn giúp em với

2. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Cái phát cầu thế nào thì còn tùy đối thủ nữa. Đối thủ yếu thì phát thuận tay cao sâu, đối thủ đập tốt thì phát nhỏ trái tay. Tư thế đứng chắc chắc là chân thuận tay thuận đứng trước r. Đứng dưới chữ T khoảng 80cm là đẹp nhất. Phát lấy lợi thế tấn công chỉ có phát nhỏ thôi. Nếu di chuyện nhanh thì khả năng là smash ngay sau khi phát cầu là có.
    Di chuyển lên trên 2 bước, xuống dưới 2,3 bước cái đó tùy. Tập nhiều sẽ có bộ pháp cho bản thân thôi. Xem nhiều clip vào.

3. tuancaulong

tuancaulong Thành viên Chính thức

nên phát trái tay và đứng giữa sân.

4. shandong

shandong Thành viên Tích cực

bác tìm bộ clip dạy đánh cầu của 2 hlv TQ trên mạng có vietsub nói thì khó hình dung và ko chuẩn lắm,phổ biến vẫn là phát trái tay ngắn

5. hieu1988

hieu1988 Thành viên Tích cực

Mình nghĩ phụ thuộc vào đối thủ. Nếu đối thủ có sức không bền thì bạn nên phát và phông cầu cao sâu để cho đổi thủ đập, đập được vài trái là thở rồi, việc phát ngắn hay dài cũng phụ thuộc vào vị trí của người đỡ cầu nữa. Theo mình thì nên phát trái tay vì độ chuẩn xác cao hơn, đối thủ cũng khó đoán trước là bạn phát ngắn hay dài nếu phát trái tay.

6. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Phong trào thì cứ bắt chước Ratchanok Inthanon phát ấy nhỉ, sân mình cũng có cậu phát kiểu đấy, toàn đập vạch thôi ;)

Đang tải...