[Thảo luận] 2 kiểu SMASH .. nhờ các cao thủ tư vấn a.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi tung854, 19/6/13.

1. tung854

tung854 Thành viên Tích cực

đầu tiên em xin gửi lời chào đến toàn bộ anh em của diễn đàn mình a. :liebe-4763: chả là e chơi cầu cũng được một khoảng thời gian kha khá .. các kỹ thuật cũng đang dần ổn định hơn trước , nhưng có một vấn đề nan giải mà từ hồi mới tập tành cầm vợt đến bây giờ em vẫn còn quá nhiều khúc mắc .. đấy là quả SMASH .. e cũng có xem nhiều các clip youtube , học thầy các kiểu .. nhưng ko hiểu sao quả đập của em ko ổn định chút nào :66: lúc yếu lúc mạnh :hammerh:
    trên mạng có hướng dẫn hai cách đập điển hình 1 của BWF : http://www.youtube.com/watch?v=ypjY0pxk9Fc
    Và của coach Lee :
    http://www.youtube.com/watch?v=VMOBmDkMyRs
    e thấy cách của chú Lee khi đập chuẩn sẽ có lực rất mạnh nhưng cầu thường sẽ ko cắm, khoảng cách phát lực cũng rất dễ , mở vai khá ít
    Còn cách đập theo BWF là điển hình của mọi vdv nhưng tập theo rất nan giải :mad: mở rộng vai, căn khoảng phát lực khó... nhưng có quả chuẩn thì rất cắm và XOÁY (kiểu đập này cho e hỏi ngoài lề là khi ung tay ra sau cổ tay thẳng vs cánh tay trước hay cổ tay vuông góc và gập xuống a. ?? ) :82:
    Mong các cao thủ tư vấn thêm a. e cám ơn

1 person likes this.
  2. stylishboy

stylishboy Thành viên Tích cực

thường mình thấy mới đánh hay đập theo kiểu Lee , rùi càng sau càng cố gắng đập theo kiểu BWF trên video bạn đưa ... !!!

3. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Lee Coach có rất nhiều video hướng dẫn về smash. Trong video của bạn đưa ra Lee hướng dẫn sử dụng lực cổ tay. Trong nhiều tình huống đánh cầu tạt phản không đủ thời gian để thực hiện quả nhảy đập cơ bản trong BWF đưa ra. Đường cầu nhanh và gấp nên không có thời gian đẩy vai về và mở rộng cánh tay như bạn nói mà phải sử dụng nhiều đến lực cổ tay. Tùy tình huống và có các cách đánh khác nhau bạn nhé. Bạn nên tham khảo kĩ.

4. tung854

anh ichiru cho em hỏi luôn cách đập của BWF khi xoay cánh tay từ phía sau ra trước thì cổ tay vẫn thẳng với cánh tay trên hay là sẽ mở cổ tay và gập xuống hả anh ?? em xem clip vdv thấy họ gập cổ tay rất ít ,nhưng đoạn thời gian tay họ từ sau vòng ra trước thì rất kho' thấy cổ tay họ như nào :mad: cam ơn anh

Chỉnh sửa cuối: 19/6/13
  5. tung854

mình xem nhiều sân cũng thấy vậy giống bạn :happy69:

6. ichiru1511

Bạn nên chú ý đến đường đi của mặt vợt sẽ ra được vấn đề nhé. Bạn nói hơi khó hiểu.

7. ducbi33

ducbi33 Thành viên Tích cực

8. yeuemthu

yeuemthu Thành viên Năng nổ

bây h mà muốn chuẩn thì bạn nên tìm 1 người có trình độ kĩ thuật tốt, smash mà bạn nhìn ưng ý cả về dáng + lực thì theo học họ, bảo họ chỉ cho, họ phông cầu cho smash. chứ xem clip ko thôi là chưa đủ mà, khi bạn xem bạn thường tập vợt không cầu ở nhà, nhưng khi ra sân thì có khi bạn quên luôn ấy chứ. smash ưng ý phải bỏ tgian dài ra luyện, chúc bạn thành công :D

9. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Bác này nghe giỏi về kỹ thuật quá, đánh dấu khi cần thì hỏi.

10. vungochuy110

vungochuy110 Thành viên Xuất Sắc

nếu nói về quả smash thì học dần dần chứ xem clip mà đánh được như họ thì có mà năng khiếu hiếm có ah :v các bạn tự tập và thấy mềnh hợp quả smash nào thấy mạnh và hiểm nhất thì thực hành thôi ;))

11. ichiru1511

Em gà lắm. Biết 1 mấy cái linh tinh thì chia sẻ với anh em thôi mà bác ^^

12. gatapchoi

gatapchoi Thành viên Chính thức

yếu món này, lót dép ngồi hóng :happy69:

13. tung854

14. tung854

upppppppppppppppppp tiếp hóng cao thủ :adm:

15. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Cả 2 cách đều hay, nhưng hình như em chỉ để ý đến tay, không ý gì đến chân thì phải. Cách đập của bác Lee, thì em phải giẫm chân thuận rồi bật chân đó lên khỏi mặt đất thì đập mới có lực. Anh chỉ có góp ý nhỏ thêm thôi. :)

16. dkcaulong

dkcaulong Thành viên Tích cực

À chỗ này

Bác ichiru1511 nói đúng đấy

Nhưng vấn đề không phải là bác mở cổ tay hay cổ tay thẳng với cánh tay gì cả

Đơn giản chỉ là thả lỏng cổ tay ra(để lấy lực), nhưng không lỏng quá, nếu làm tốt chỗ này thì cú đập sẽ rất mạnh

Và lúc đập cầu, bác phải để cho cả cánh tay thẳng ra, rồi mới xoay trục cánh tay (cánh tay chứ không phải chỉ cổ tay không đâu)

Như trong hình chẳng hạn:

Bác cứ đập theo kiểu này, sau tự ngộ ra hết thôi

Thế thôi, nhưng em nói thật bác đập kiểu gì chẳng được

Cứ làm sao cho mặt vợt vuông góc lúc tiếp xúc cầu, thế là mạnh

17. tung854

vâng em cám ơn bác đã nhiệt tình chỉ bảo :90: ở HN có cao thủ nào biết đập kiểu này cho e học hỏi ké với thì tốt quá :57:

18. tung854

Chỉnh sửa cuối: 20/6/13
  19. HighSpeed

HighSpeed Thành viên Tích cực

Bản thân em cũng thường đập cầu theo kiểu serve của tennis và thấy có ưu điểm như sau:

+ cầu đi cắm
    + không phải xoay vợt nhiều (khi chuyển từ backhand grip sang forehand grip)

Bác có thể tham khảo Video sau:

http://www.youtube.com/watch?v=6RhZjFyteI8

20. caonamcfc

caonamcfc Thành viên Tích cực

Mình không có cao thủ dạy thực tế, toàn xem video rồi học. Mãi chưa đổi được cách dậm nhảy, chân trụ toàn bị ngược thôi :D

Đang tải...